Bị cúm khi mang thai có ảnh hưởng gì đến thai nhi? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 20-12-2008 , 10:39 AM
Sơ sinh

Điểm: 238
Mặc định Bị cúm khi mang thai có ảnh hưởng gì đến thai nhi?

Em đang rất lo lắng vì đang mang thai được 5 tuần mà lại bị cúm mong các chị các bạn cho lời khuyên ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

thay đổi nội dung bởi: admin, 20-04-2009 lúc 08:57 AM . Lý do: Bạn vui lòng chỉnh sửa phông chữ dễ đọc hơn nhé

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 20-12-2008 , 10:41 AM
Tiểu học

Nghề nghiệp: Tuyệt Tình Cốc
Điểm: 1,527

Vào những ngày giá rét này, bệnh cảm cúm đang hoành hành. Với người bình thường, ốm đau rồi sẽ qua. Nhưng với phụ nữ mang thai, cảm cúm là một mối lo ngại lớn. Nhiều chị em lo ngại, có nên phá thai khi mắc cảm cúm trong 3 tháng đầu thai nghén?

BS Phó Đức Nhuận (Bệnh viện Phụ sản Trung ương) cho biết, đúng là virus cúm và các loại virus khác đều bị “gán” cho cái tội gây dị tật cho thai nhi khi người mẹ bị nhiễm virus ở giai đoạn đầu của thời kỳ thai nghén. Tuy vậy, không phải tất cả các loại virus đều là “kẻ tội đồ”.

Qua nghiên cứu ở nhiều nước, người ta đã thấy rõ virus gây bệnh Rubella có khả năng gây dị tật cho thai với tỷ lệ cao ở giai đoạn này (có thể tới 70-80% với những tổn thương ở mắt và hệ thần kinh...). Vì thế, các bác sĩ sản khoa thường khuyên người có thai trong thời kỳ đầu không may bị nhiễm bệnh này nên phá thai

Các virus còn lại tuy bị “lên án gay gắt”, nhưng hậu quả đối với thai nghén chưa rõ ràng và trên thực tế thì chỉ là mối lo ngại chung chung đối với thai nghén và thai nhi mà thôi. Với virus cúm nói chung, các tài liệu khẳng định, khi người mẹ bị nhiễm bệnh nặng thì tình trạng sốt cao, nhiễm khuẩn và nhiễm độc do virus gây ra có thể làm cho thai bị hỏng và gây sảy thai

Có người cho rằng cúm có thể gây sứt môi, đục thuỷ tinh thể mắt cho thai, nhưng không đưa ra các tỷ lệ gây dị tật có tính thuyết phục. “Nên biết rằng với những thai nghén bình thường, người mẹ không hề có bệnh tật gì trong lúc có thai, thì tỷ lệ dị tật các loại trên thai nhi đã có từ 1-2% trong tổng số thai nhi được sinh ra. Vì thế, những thai có dị tật ở những bà mẹ có tiền căn bị cúm trong thời kỳ đầu của thai nghén rất có thể không phải do virus cúm” – BS Nhuận cho biết

Khi bị cảm cúm, các thai phụ không nên quá lo lắng vì có thể ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi. Điều cần làm là thường xuyên đi khám thai đều đặn, theo dõi sự phát triển của thai bằng siêu âm. Với các máy siêu âm hiện đại ngày nay, thầy thuốc có thể phát hiện sớm các dị tật của thai cả bên ngoài (như sứt môi, tay chân khoèo, thoát vị rốn, thoát vị đốt sống...) hay các dị tật bên trong (như dị tật ở tim, ở thận, ruột hay ở não...). Việc phá thai phải cần được cân nhắc kỹ và nên tham khảo ý kiến thầy thuốc chuyên khoa sản và chuyên khoa lây nhiễm[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Johny
thu-nhoi-bong-004 Kinh_001

the love - one by one

thay đổi nội dung bởi: Johny, 20-12-2008 lúc 10:43 AM .

Được cảm ơn 29 lần tại 23 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 20-12-2008 , 10:44 AM
Sơ sinh

Điểm: 238

Em mang thai lần đầu hiện được 5 tuần nhưng lại bị cúm em đang rất lo lăng mong các bác chỉ giúp ??? Em cảm ơn nhiều !!![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 20-12-2008 , 11:19 AM
Học sinh cấp 2

Nghề nghiệp: Văn phòng
Điểm: 2,820

Trích:
Nguyên văn bởi pt26 Xem bài viết
Em mang thai lần đầu hiện được 5 tuần nhưng lại bị cúm em đang rất lo lăng mong các bác chỉ giúp ??? Em cảm ơn nhiều !!!
Bạn đang mang thai mà bị cúm cần phải đến bác sĩ để kiểm tra sức khoẻ nhé, mình nghe nói mang thai 2 tháng đầu mà bị cúm sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé đấy[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Eva.vn
Vòng hoa tuyết

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, tôi có thêm ngày mới để yêu thương...

Được cảm ơn 98 lần tại 61 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 22-12-2008 , 02:16 PM
Tập đi

Điểm: 1,535
Question

Trích:
Nguyên văn bởi Eva.vn Xem bài viết
Bạn đang mang thai mà bị cúm cần phải đến bác sĩ để kiểm tra sức khoẻ nhé, mình nghe nói mang thai 2 tháng đầu mà bị cúm sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé đấy
Đúng đấy, trong những ngày đầu của thai kỳ bạn nên giữ gìn sức khoẻ, nếu phát hiện mình bị cúm phải đến khám bác sĩ để chữa bệnh kịp thời nhé[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Cu-Teo
hoa_001

Được cảm ơn 20 lần tại 14 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 26-12-2008 , 08:53 AM
Tập đi

Nghề nghiệp: Thủ quỹ
Điểm: 756

Trích:
Nguyên văn bởi pt26 Xem bài viết
Em mang thai lần đầu hiện được 5 tuần nhưng lại bị cúm em đang rất lo lăng mong các bác chỉ giúp ??? Em cảm ơn nhiều !!!
Sao mẹ chủ quan vậy, mẹ hãy đến bác sĩ để xem tình hình bệnh ra sao để còn chữa chứ, không nên để bị cúm lâu sẽ ảnh hưởng đến sức khoẻ của em bé đấy[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Huyen84
vay_10 kinh_010 Vòng tay_017

Được cảm ơn 79 lần tại 16 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 10-05-2009 , 08:46 PM

Nghề nghiệp: bắc kạn
Điểm: 303
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới linhnham.ntph7

Trong 3 thang dau tien khj mang thai ma nguoi me bi cum se anh huong rat lon den thai nhi.co the de lai rat nhieu di hinh...nhung moi chuyen se tot thoi neu ban di kham bac si va nho ko dc dung thuoc dong y ban nhe...gio tren thi truong co thuoc cam cum dung cho ba me dang mang thai do[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

***Điều duy nhất k0 thay đổi chính là Sự Thay Đổi...?***

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 10-05-2009 , 08:48 PM

Nghề nghiệp: bắc kạn
Điểm: 303
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới linhnham.ntph7

Chit rui tui noi nham kia...ko dc dung thuoc tay chi dung thuc dong y thui.hjhj suyt nua co loi voi baby sr ha[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

***Điều duy nhất k0 thay đổi chính là Sự Thay Đổi...?***

#9   Ban this user!
Củ 13-05-2009 , 09:47 AM
Tập bò

Điểm: 1,552
Gửi tin nhắn qua AIM tới Nhoc Xjnh Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Nhoc Xjnh

tốt nhất chị nên đến bệnh viện kiểm tra định kỳ,như vậy vừa tốt cho chị và tốt cho cả baby nữa...hyhy...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#10   Ban this user!
Củ 13-05-2009 , 11:31 AM
Học sinh cấp 2

Điểm: 40,748
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Ngọc Trai

Thường khi mang thai BS sẽ không cho uống thuốc đâu, hôm trước mình cũng bị cảm,ho, đau họng, đến BS chỉ được cho mỗi kẹo ngậm đỡ đau, rồi từ từ tự hết, không được uống Aspirn cũng như các lọai thuốc cảm khác, không được xông hơi & tắm lâu, không tắm nước quá nóng hoặc quá lạnh, không tắm quá 20phút..., túm lại khi có bầu thì mọi việc đều phải nghe lời BS , báo với BS những thay đổi của mình cũng như bệnh[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Ngọc Trai
thu-nhoi-bong-013 thu-nhoi-bong-012 Bộ hồng chanel Bộ hồng kính mắt Bánh kem_001

Được cảm ơn 72 lần tại 52 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Mang thai 3 tháng đầu
Xem Thống Kê Mới Bị cúm khi mang thai có ảnh hưởng gì đến thai nhi?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt