Bị mất sữa phải làm sao? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 28-04-2009 , 03:16 PM
Sơ sinh

Điểm: 138
Mặc định Bị mất sữa phải làm sao?

Mình vừa sinh bé được 3 tháng rồi, vì đang bận học tại chức nên mình phải xa con 1 tháng, thời gian này bé đang ở với ông bà Nội và ăn sữa ngoài. Tuần vừa rồi mình về cho con bú thì sữa tắc ko ra nữa. Chị nào có kinh nghiệm tư vấn giúp cho mình với, ko có sữa bé còi thiếu chất khổ thân lắm[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 3 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 28-04-2009 , 04:23 PM
Mầm non

Điểm: 38,833

Bạn tham khảo bài viết này nhé.
Vợ tôi nuôi con nhỏ mới 3 tháng. Thời gian đầu sữa bình thường. Khi bị cảm và sốt, cô ấy không uống thuốc Tây mà nấu lá xông theo kinh nghiệm của ông bà, từ đó sữa bị mất dần, không đủ cho con bú nữa. Xin cho biết nguyên nhân và làm cách nào để có sữa lại? (Nguyễn Hòa - Di Linh, Lâm Đồng)

Sau khi cắt cuống nhau thai khoảng 24 tiếng, vú bắt đầu tiết sữa do sự thay đổi nội tiết sau khi sinh, còn sự tiếp tục sản xuất ra sữa phụ thuộc vào hoạt động mút vú của bé. Động tác mút vú của bé sẽ kích thích các đầu dây thần kinh ở quầng vú, truyền các xung động thần kinh về não bộ để tiết ra các nội tiết là prolactin và oxytocin để kích thích tạo ra sữa.
Muốn giữ cho nguồn sữa đầy đủ, yếu tố quan trong nhất là phải cho bé bú thường xuyên theo nhu cầu của bé.
Đối với trường hợp bạn hỏi, trước mắt cần kiên trì cho bé tập bú lại đồng thời điều chỉnh chế độ ăn uống hợp lý để thúc đẩy việc tiết sữa.
Nên ăn những thức ăn có nhiều dinh dưỡng, dễ tiêu như sữa, đậu tương, cháo, mì, trứng gà, cá, thịt nạc, canh sườn, nước gà hầm và các sản phẩm từ đậu hũ. Các loại thực phẩm như thịt bò, gan heo, trứng gà, chân giò heo ninh đu đủ, cá diếc và tảo có tác dụng thúc đẩy vú tiết sữa.
Nên nhớ không cần phải ăn những thức ăn đặc biệt mà chỉ cần các món ăn giàu chất đạm, sắt, canxi, các loại trái cây, rau tươi và uống thật nhiều nước, uống sữa xen lẫn các bữa ăn sẽ cung cấp đủ năng lượng. Ngoài ra có thể uống thêm vitamin E 400 ngày 1 viên cũng có tác dụng kích thích tiết sữa.
Theo BS Bạch Long
Thanh niên
Việt Báo (Theo_DanTri)[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của doantrung2503
LG_004 Hoa Mai Eva Merry Christmas_Eva

[SIGPIC][/SIGPIC]
Vẽ hình anh lên cát
Rồi hôn anh một phát
Ôi cuộc đời chua chát
Toàn là đất với cát

Được cảm ơn 27 lần tại 25 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 28-04-2009 , 04:27 PM
Sơ sinh

Cảm ơn chị doantrung, mình sẽ bồi bổ thêm để sữa về, nhưng thời gian này mình phải bận học thêm tại chức nên cứ phải xa con ko cho bé ti thường xuyên được. Chắc phải cai sữa sớm cho bé thôi, nhưng mà cai sữa sớm có làm sao ko chị nhỉ.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#4   Ban this user!
Củ 29-04-2009 , 09:05 AM
Mầm non

Điểm: 38,833

Bạn ơi, mình biêt mỗi người mỗi việc nhưng bạn hãy cố gắng cho bé bú mẹ hoàn toàn trong khoảng thởi gian ít nhất là 4-6 tháng bạn à, nếu việc học của bạn phải xa con hoàn toàn thì chịu còn nếu ban đêm có bạn thì bạn hãy cho bé bú bạn nhé. Mình cũng như bạn vì công việc nên bé nhà mình bú mẹ hoàn toàn đến 4 tháng sau đó bú mẹ ban đêm đến tận bây giờ 19 tháng vẫn còn ghiền vú mẹ đấy. Thực ra cai sữa cho bé chẳng có sao cả bạn à, có nhiều bà mẹ vì lý do gì đó chỉ nuôi con hoàn tòan bằng sữa bột thôi mà. Cho nên bạn cứ yên tâm. Nhưng bú mẹ thì bé sẽ khỏe sức đề kháng cao, nói chung là su74x mẹ rất tốt đấy bạn à. Chúc hai mẹ con khỏe.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của doantrung2503
LG_004 Hoa Mai Eva Merry Christmas_Eva

[SIGPIC][/SIGPIC]
Vẽ hình anh lên cát
Rồi hôn anh một phát
Ôi cuộc đời chua chát
Toàn là đất với cát

Được cảm ơn 27 lần tại 25 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 13-05-2009 , 06:18 PM
Tập bò

Nghề nghiệp: HCM City
Điểm: 268

Bạn có thể uống thêm Bokimilk, ngày 2 gói, hoặc galactogil là có sữa lại.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của anhanhi
thu-nhoi-bong-028 hoa_013

Cách nhanh nhất để nhận tình yêu là cho, Cách mau lẹ để mất tình yêu là giữ nó quá chặt

Được cảm ơn 3 lần tại 2 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 10-06-2009 , 04:34 PM
Sơ sinh

Trích:
Nguyên văn bởi anhanhi Xem bài viết
Bạn có thể uống thêm Bokimilk, ngày 2 gói, hoặc galactogil là có sữa lại.
Cảm ơn anhanhi, mình đã bồi dưỡng đầy đủ và bổ sung thêm Bokimilk sữa cũng đã về nhiều rồi. Cũng may thời gian này được nghỉ hè nên được về với con và cho bé ti thường xuyên hơn.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Củ 15-06-2009 , 10:10 AM
Banned

Điểm: 1,205

Trích:
Nguyên văn bởi kiniem14.2 Xem bài viết
Mình vừa sinh bé được 3 tháng rồi, vì đang bận học tại chức nên mình phải xa con 1 tháng, thời gian này bé đang ở với ông bà Nội và ăn sữa ngoài. Tuần vừa rồi mình về cho con bú thì sữa tắc ko ra nữa. Chị nào có kinh nghiệm tư vấn giúp cho mình với, ko có sữa bé còi thiếu chất khổ thân lắm
Bạn nên ăn nhiều móng giò ninh với đu đủ, em mình uống thuốc cảm xong cũng bị mất 3 ngày, ăn cũng hiệu quả lắm
Ngoài ra để tăng cường chất lượng sữa và giúp việc tiết sữa đều đặn bạn có thể dùng thêm sản phẩm tảo xoáy của Thiên Sư, rất bổ dưỡng cho mẹ và bé. Nếu cần biết thêm thông tin thì pm cho mình.0979275699, tư vấn miễn phí
[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 8 lần tại 7 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 17-06-2009 , 09:52 AM
Sơ sinh

Điểm: 22

do ban đã xa con 1 tháng nên tuyến sữa ít được kích thích hoạt động nên đã ít sữa đi đó. Theo kinh nghiệm dân gian tôi được biết ăn giò heo hầm đậu đen, và chân chim quốc mang đi nấu cháo và một kinh nghiệm nữa là sắt lá mít uống thay nước hằng ngày. Bạn thử xem sao nhe[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của xinh dep
Hoa_105

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 21-10-2009 , 09:52 AM
Sơ sinh

Điểm: 38

Trích:
Nguyên văn bởi xinh dep Xem bài viết
do ban đã xa con 1 tháng nên tuyến sữa ít được kích thích hoạt động nên đã ít sữa đi đó. Theo kinh nghiệm dân gian tôi được biết ăn giò heo hầm đậu đen, và chân chim quốc mang đi nấu cháo và một kinh nghiệm nữa là sắt lá mít uống thay nước hằng ngày. Bạn thử xem sao nhe
Theo mình bạn nên sử dụng máy vắt sữa để làm mềm tuyến sữa, từ đó tuyến sữa sẽ thông, sau đó dùng thêm loại chè lá uống lợi sữa (xuất xứ Miền Trung) là về sữa ngay mà, uống chè này ko làm mẹ béo lên như ăn móng giò mà vẫn có sữa cho con bú, (trước mình cũng cháo móng giò đủ loại rồi công nhận cũng có sữa nhưng mẹ thì béo quay quắt ra thôi, dùng chè này thấy giảm béo mà đầy sữa cho con, kinh nghiệm của mình đấy, mình đã tham khảo các mẹ ở các diễn đàn về kết quả sau khi dùng chè này rồi. Mình đâu biết nó lợi sữa đâu, chỉ biết là cậu mình gửi cho mình để uống sau sinh rất tốt, ko ngờ có bài viết nói về tác dụng của chè này, dùng được cho mọi lứa tuổi, đặc biệt cho mẹ sau sinh, người mất ngủ, người già, người bệnh tiểu đường nữa. Thế nên tình cờ mà lại hay, mình bảo cậu mình chuyển ra để chia sẻ với các mẹ trên diễn đàn nên nhiều mẹ dùng lắm. Vậy nên ai mất sữa, tắc sữa, ít sữa thì nhắn cho mình nhé![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới Mebibong:
tom23513 (14-07-2013)
  #10   Ban this user!
Củ 30-10-2009 , 08:54 AM
Sơ sinh

Điểm: 69

Mấy mẹ nhiều kinh nghiệm quá, em mới sinh con đầu lòng nên chưa có kinh nghiệm gì hết.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Sau sinh
Xem Thống Kê Mới Bị mất sữa phải làm sao?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt