Các Mẹ vào đây kể chuyện cho bé nào...! - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 26-11-2008 , 01:46 PM
Tập đi

Điểm: 2,218
Thumbs down Các Mẹ vào đây kể chuyện cho bé nào...!

Khi con bạn bắt đầu tập nói, bạn hãy sưu tầm cho bạn một vài quyển truyện cổ tích, một vài cuốn truyện ngụ ngôn hoặc truyện có nhiều tranh ảnh... để đọc cho bé, chỉ cho bé nhận biết sự vật hiện tượng qua tranh.

Trẻ lứa tuổi từ 18- 36 tháng tuổi phát triển ngôn ngữ rất nhanh, nguồn tranh truyện chính thống của Bộ GD, NXB Kim Đồng... sẽ giúp con bạn phát triển tư duy ngôn ngữ tốt hơn.

Những câu chuyện ngụ ngôn giúp bé nhận biết thế giới loài vật và những bài học từ cuộc sống. Truyện cổ tích làm cho tâm hồn bé phong phú và nhân hậu hơn.

muahatim lập ra topic này, mong muốn nhận được sự hưởng ứng của các Mẹ!

Hãy dành cho con yêu của mình những món quà tinh thần quý giá để thanh lọc tâm hồn trẻ, để bồi dưỡng cho trẻ lòng nhân hậu, biết phân biệt thiện ác, biết chịu trách nhiệm với hành vi của mình...

Các câu chuyện có thể sưu tầm, hoặc kể qua trí nhớ, hoặc tự sáng tác... Có thể sưu tầm ảnh cho sinh động!

Nào mời các Mẹ, hãy kể cho con mình những câu chuyện thật thú vị và ý nghĩa nhé![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

... Vị mặn dâng cho đời
Buồn vui đầy lại vơi...!!!
... Đừng ví em là biển
Càng rộng càng cô đơn...!!!???

thay đổi nội dung bởi: muahatim477, 26-11-2008 lúc 03:03 PM .

Được cảm ơn 8 lần tại 8 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 26-11-2008 , 02:11 PM
Tập đi

Arrow Mèo và chuột đầu đàn

( muahatim mở hàng nè!)

Một người nọ quá đau đầu với nạn chuột rình rập, liền cầu cứu đến mèo. Mèo nói:
- Hãy chuẩn bị cho tôi một chậu cá trong đó chứa những con cá béo mập
Chậu cá được chuẩn bị ngay tức khắc. Mèo nấp vào một góc rình con chuột đầu đàn đi kiếm thức ăn. Mèo vồ được con chuột đầu đàn. chuột van xin:
- Đừng giết tôi, tôi sẽ giúp ông bắt hết những con cá béo mập trong chậu!

Mèo đồng ý, chuột liền thò cái đuôi vào chậu nước ngoáy tít, những con cá tưởng giun liền cắn vào đuôi chuột, chuột hất đuôi lên, thế là các chú cá bị bắt gọn.
Mèo bảo vậy thì đi tìm ông chủ để đòi công. Chuột đồng ý đi cùng mèo, ông chủ bắt chuột buộc đuôi, treo ngược lên đường đi kiếm thức ăn của đàn chuột...

Chuột đầu đàn kêu khóc suốt ngày, bảo bọn chuột nếu để nó sống hãy dừng ngay việc kiếm chác ở nhà ông chủ đi...

Rồi chuột đầu đàn bị giết, lũ chuột hoảng sợ không dám bén mảng đến quậy phá nhà ông chủ nữa, chúng bảo với nhau: " Tinh khôn như chuột đầu đàn còn bị bắt sống, thì chúng ta ăn thua gì, tốt hơn hết là kiếm chác chỗ khác... Mà chuột đầu đàn chết rồi, mạnh đứa nào đứa ấy kiếm ăn thôi..."

Thế là đàn chuột tan tác. Và nhà ông chủ nọ sạch nạn chuột...

Nếu bạn kể chuyện này cho bé, bạn sẽ giải thích với bé những điều gì? Bạn sẽ nói với bé về ý nghĩa câu chuyện như thế nào?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

... Vị mặn dâng cho đời
... Đừng ví em là biển

#3   Ban this user!
Củ 27-11-2008 , 01:58 PM
Tập đi

Điểm: 2,443

Chị ơi, trẻ từ 0-3 tuổi có thích kể chuyện không? Em thấy trẻ mẫu giáo thích nghe kể chuyện hơn?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 4 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 27-11-2008 , 02:01 PM
Tập đi

Điểm: 2,443

Em cũng thích kể chuyện cho bé, nhưng em không biết kể như thế nào cho thật hay... Em thấy có cả băng kể chuyện cho trẻ sao không mua băng về bật cho tiện nhỉ...
Chị bày cho em cách kể chuyện cho trẻ với![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 4 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 27-11-2008 , 05:14 PM
Tập đi

Arrow

Trích:
Nguyên văn bởi hanhnm_Eva Xem bài viết
Chị ơi, trẻ từ 0-3 tuổi có thích kể chuyện không? Em thấy trẻ mẫu giáo thích nghe kể chuyện hơn?
Thực ra từ khoảng 2 tuổi khi trẻ đã phát triển ngôn ngữ trẻ mới hứng thú với những câu chuyện do mẹ kể, nhưng đảm bảo câu chuyện phải sinh động, cụ thể, lôi kéo được bé...

Các bé mẫu giáo nếu được mẹ và cô thường xuyên kể chuyện, sẽ tạo thành thói quen tốt cho trẻ, thời điểm này trẻ thích những câu chuyện có tính giáo dục, logic và có thắt mở, có tình huống.

Thực ra nên kể chuyện cho trẻ càng sớm càng tốt để phát triển tư duy ngôn ngữ cho trẻ...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

... Vị mặn dâng cho đời
... Đừng ví em là biển

#6   Ban this user!
Củ 27-11-2008 , 05:23 PM
Tập đi

Trích:
Nguyên văn bởi hanhnm_Eva Xem bài viết
Em cũng thích kể chuyện cho bé, nhưng em không biết kể như thế nào cho thật hay... Em thấy có cả băng kể chuyện cho trẻ sao không mua băng về bật cho tiện nhỉ...
Chị bày cho em cách kể chuyện cho trẻ với!
đúng là trên thị trường có băng kể chuyện cổ tích, thậm trí có băng hát ru, dỗ trẻ khóc...

Tuy nhiên theo muahatim, các Mẹ nên tôn trọng những gì tự nhiên, khi kể chuyện cho trẻ kèm theo ánh mắt, cử chỉ, giọng nói, sẽ cuốn hút các bé hơn...

Kể chuyện cho bé nên ít nhất bằng hai giọng phân vai ví dụ vai chuột, vai mèo, hay vai ông già vai cháu bé... để tạo sự hấp dẫn, lôi kéo trẻ vào nội dung, giúp trẻ dễ nhớ và hiểu chuyện hơn...

Ngôn ngữ khi kể chuyện cần chú ý ngôn ngữ nhẹ nhàng, trong sáng. kết hợp của chỉ, ánh mắt... Bạn kể câu chuyện sinh động, hào hứng và ôm bé trong lòng, đảm bảo bé mê liền!

Chuyện kể cho bé nên ngắn gọn, dễ hiểu bạn nhé, có thể chia nhỏ câu chuyện ra theo đoạn, hẹn bé nghe tiếp vào tối hôm sau, đảm bảo bé sẽ có hứng thú chờ đợi đấy!

Nếu bạn đã có bé rồi, mình chúc bạn và bé vui, hạnh phúc với những câu chuyện nho nhỏ mỗi tối nhé![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

... Vị mặn dâng cho đời
... Đừng ví em là biển

#7   Ban this user!
Củ 27-11-2008 , 05:24 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: Kế toán
Điểm: 706

Mẹ à, con nhà em năm nay 2 tuổi không biết bé thích nghe những câu chuyện gì nhỉ, mẹ có thể liệt kê cho em danh sách một số câu chuyện hay được không?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Cutidangyeu
hoa_020

Được cảm ơn 26 lần tại 7 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 27-11-2008 , 05:24 PM
Học sinh cấp 3

Nghề nghiệp: Sky
Điểm: 16,401
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới trAnG

Nên kể chuyện cho bé vào lúc nào thì tốt nhất ạ?
E thấy các mẹ thường kể chuyện cho Bé trước khi đi ngủ...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của trAnG
vay_03 Hoa Mai Eva

Dù ngo.t, dù đa('ng... cũng là tình yêu

Được cảm ơn 129 lần tại 76 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 28-11-2008 , 01:45 PM
Sơ sinh

Điểm: 260

Mình rất thích kể chuyện cho bé. Bé nhà mình mới 10 tháng tuổi, có kể chuyện cho bé được không?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#10   Ban this user!
Củ 28-11-2008 , 01:48 PM
Tập đi

Smile

Trích:
Nguyên văn bởi Cutidangyeu Xem bài viết
Mẹ à, con nhà em năm nay 2 tuổi không biết bé thích nghe những câu chuyện gì nhỉ, mẹ có thể liệt kê cho em danh sách một số câu chuyện hay được không?
Tuổi này bé rất thích truyện cổ tích,bạn có thể mua một số cuốn truyện cổ tích VN hoặc mua một số truyện có nhiều tranh minh hoạ để vừa kể vừa cho bé làm quen với thế giới tự nhiên. Truyện kể về những con vật, những loài cây gần gũi với cuộc sống, để giáo dục nhận thức cho bé,...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

... Vị mặn dâng cho đời
... Đừng ví em là biển

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Chăm sóc Bé > Từ 0 đến 18 tháng > Bài sưu tầm
Xem Thống Kê Mới Các Mẹ vào đây kể chuyện cho bé nào...!
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt