Cách đúng để chữa nấm miệng - tưa lưỡi - đẹn - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 04-03-2013 , 09:48 PM
Tập bò

Điểm: 365
Mặc định Cách đúng để chữa nấm miệng - tưa lưỡi - đẹn

Các bé nhỏ hơn 1 tuổi, nếu không giữ vệ sinh miệng thì rất dễ bị nhiễm nấm (hay còn gọi là đẹn hoặc tưa lưỡi), nhất là những bé hay bị bệnh, sức đề kháng kém. Hàng ngày các mẹ nên vệ sinh sạch sẽ răng miệng cho bé cho dù bé chưa có cái răng nào. Bạn nên dùng gạc thấm nước muối rơ lưỡi cho bé hai lần một ngày. Khi bú xong nên tráng miệng bằng một thìa nước. Nếu đánh lưỡi bằng thuốc thì phải chờ ít nhất là 30 phút sau mới nên cho bé bú hoặc uống nước. Và khi đánh bằng thuốc bạn đừng cố cậy những mảng nấm ra, sẽ làm đau bé và gây chảy máu nhiễm trùng đấy, bạn chỉ cần chấm chấm để thuốc thấm vào mảng nấm, một lúc sau nấm sẽ tự bong ra. Tuyệt đối đừng tùy tiện áp dụng các biện pháp mà không có sự hướng dẫn của bác sĩ nha, nếu không tình trạng nấm còn diễn ra tệ hơn có thể dẫn đến nhiễm trùng đó.
Nếu chẳng may bé bị bệnh, các mẹ nhớ hạn chế tối đa dùng kháng sinh cho bé., vì dùng nhiều kháng sinh cũng là nguyên nhân gây ra nấm đó. Một số loại thuốc thường được các bác sĩ khuyên dùng là Nystatin, Daktarin, Miconazole oral. Chỉ cần bôi cho bé khoảng 3-5 ngày là bé sẽ khỏi. Con trai mình bây giờ đã 15 tháng, ngày xưa thỉnh thoảng cũng hay bị nấm. Khi mình đưa bé đi gặp bác sĩ để khám thì bác sĩ lần nào cũng khuyên mình dùng Daktarin của công ty Janssen Cilag - tập đoàn Johnson & Johnson để rơ cho bé, theo đúng quy trình trên. Điều mình thích nhất ở sản phẩm không chỉ là sự hiệu quả nhanh chóng, mà sản phẩm có nhiều mùi vị rất “thân thiện” với em bé, vì thế bé “hợp tác” hơn khi được rơ lưỡi trị bệnh.
Cuối cùng, bạn nhớ là giữ vệ sinh cho bé cũng như những vật dụng trực tiếp đưa vào miệng bé (ti mẹ, ti giả, bình sữa…), để tránh nấm lại tái phát nhé!
Hi vọng mang đến thong tin hữu ích cho các Mẹ nhé!
[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 11 lần tại 6 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 07-03-2013 , 11:47 AM
Tập bò

Điểm: 387

bé nhà em còn nhỏ mà đã bị tùm lum bệnh hết nè hên là có người nhiều kinh nghiệm nên giải quyết vấn đề nhanh gọn ấy không thì cũng chẳng biết xoay xở ra sao nữa ,cái con em hay bị đó là bệnh nấm miệng,đã tái lại lần 2 rồi các mẹ ơi huhu[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 07-03-2013 , 11:51 AM
Tập bò

Điểm: 472

chắc là do chị vệ sinh chưa kỹ rồi đó,con ít thì chúng ta phải giặc giũ đồ hàng ngày nè rồi khăn lâu mình cho bé cũng phải phơi hàng ngày luôn và nên dùng nhiều khăn để tránh những ngày tời ẩm không khô được nhé có như thế thì mới không tái lại[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 07-03-2013 , 11:53 AM
Tập bò

Điểm: 132

sao mọi người không dùng kháng sinh nhỉ bè nhà em lúc đó bị là dùng kháng sinh trẻ em cái là hết liền nè ,đi khám bác sĩ xem thế nào luôn nhé chị ơi ,tái lại là không tốt đâu nó nặng hơn đấy[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 12-03-2013 , 06:55 PM
Sơ sinh

Điểm: 85

Mà các mẹ biết bé bị nhiễm nấm thì có triệu chứng thế nào không nhỉ? Cháu nhà em năm nay 1 tuổi rồi lại rất hay nghịch phá cho nên em cũng hơi sợ, không biết là thế nào.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 4 lần tại 3 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 22-03-2013 , 12:24 PM
Sơ sinh

Điểm: 70

Trích:
Nguyên văn bởi traimit Xem bài viết
Mà các mẹ biết bé bị nhiễm nấm thì có triệu chứng thế nào không nhỉ? Cháu nhà em năm nay 1 tuổi rồi lại rất hay nghịch phá cho nên em cũng hơi sợ, không biết là thế nào.
Thông thường là do chị không vệ sinh bé kỹ lẫn các dụng cụ cho bé bú như núm vú, bình sữa,.. không được sát trùng kỹ lưỡng cho nên bé rất dễ bị nhiễm nấm đó a. Vì bé đã 1 tuổi rồi cho nên chắc là bây giờ chị đã cho ăn dặm nhiều hơn uống sữa, em nghĩ chị xem lại bé hay ngậm đồ chơi trong miệng.

Triệu chứng thường gặp là:
  • Có những mảng vàng kem hay trắng bợt bên trong má, và trên vòm miệng, khi chùi đi thì niêm mạc đỏ tươi và chảy máu.
  • Nổi ban lấm tấm đỏ xung quanh hậu môn.
[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 12 lần tại 7 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 25-03-2013 , 11:33 PM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: BTV
Điểm: 123

Trích:
Nguyên văn bởi inori Xem bài viết
bé nhà em còn nhỏ mà đã bị tùm lum bệnh hết nè hên là có người nhiều kinh nghiệm nên giải quyết vấn đề nhanh gọn ấy không thì cũng chẳng biết xoay xở ra sao nữa ,cái con em hay bị đó là bệnh nấm miệng,đã tái lại lần 2 rồi các mẹ ơi huhu
Hồi đó con em cũng bị tái phát đến lần thứ ba, may sao gặp bác sĩ tận tình, dặn dò kỹ lưỡng thế này:

1. Tẩy trùng hết tất cả vật dụng của bé, nhất là bình sữa, núm vú ...
2. Trị nấm cho mẹ, để tránh lây ngược.
3. Sau khi bé hết đẹn (thường khoảng 3 ngày là hết rồi), nên tiếp tục rơ lưỡi cho bé thêm 2,3 lần nữa. Sau đó, thường xuyên vệ sinh miệng bé bằng nước muối sinh lý.

Em ghi chép lại rồi làm theo, quả nhiên bé nhà em không bị tái phát nữa. Các mẹ thử xem nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 28-03-2013 , 03:58 PM
Sơ sinh

Điểm: 89

Em thì hay cho bé uống vitamin PP và vitamin C tăng cường đề kháng cho bé, rồi từ từ bé tự hết đó mẹ.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 18 lần tại 10 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 28-03-2013 , 04:10 PM
Sơ sinh

Điểm: 53

Cho em hỏi dùng thuốc gì trị cho bệnh này mau khỏi mà không bị tái phát hả các mẹ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 2 bài viết.

#10   Ban this user!
Củ 30-03-2013 , 10:24 PM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: BTV
Điểm: 123

Trích:
Nguyên văn bởi Bebeni Xem bài viết
Cho em hỏi dùng thuốc gì trị cho bệnh này mau khỏi mà không bị tái phát hả các mẹ?
Mình cho bé đi khám được bác sĩ kê đơn Daktarin mẹ bebeni à. Muốn bệnh bé nhanh khỏi và không tái phát thì phải theo bác sĩ dặn thôi, chỉ dùng thuốc không đủ:
. Phải rơ luỡi bé đủ 3 lần/ngày
. Tẩy trùng hết các đồ dùng của bé.
. Nếu mẹ bị nấm phải trị dứt.
. Sau khi bé hết nấm, phải rơ thêm vài lần cho dứt hẳn, sau đó vệ sinh miệng bé mỗi ngày bằng nước muối sinh lý.

Nói chung bệnh này trị thì nhanh, nhưng mà để không tái phát thì phải tỉ mỉ một chút.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới abby86:
Bebeni (01-04-2013)
Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Chăm sóc Bé > Từ 0 đến 18 tháng > Hỏi đáp - Chia sẻ
Xem Thống Kê Mới Cách đúng để chữa nấm miệng - tưa lưỡi - đẹn
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở