Chia sẻ kinh nghiệm làm MC - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 01-04-2011 , 03:13 PM
Tập đi

Điểm: 219
Mặc định Chia sẻ kinh nghiệm làm MC

Mình được chọn làm MC cho buổi diễn văn nghệ sắp tới của khoa. Thú thực là từ bé đến lớn chưa có kinh nghiệm MC gì mấy nên tự dựng 'bị' chọn cũng thấy hơi…khớp. Có ai có kinh nghiệm gì có thể giúp mình tự tin và đỡ run khi đứng trên sân khấu thì giúp mình với [RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 10 lần tại 9 bài viết.

Củ 04-04-2011 , 11:35 AM
Banned

Điểm: 188

thứ nhất là bạn phải trang điểm một chút cho tự tin lên nha, thứ 2 là tập bình tĩnh bằng cách hít thở sâu 1 chút là ok liền à[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 1 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 04-04-2011 , 11:41 AM
Học sinh cấp 3

Điểm: 4,700

Trích:
Nguyên văn bởi phaidep Xem bài viết
Mình được chọn làm MC cho buổi diễn văn nghệ sắp tới của khoa. Thú thực là từ bé đến lớn chưa có kinh nghiệm MC gì mấy nên tự dựng 'bị' chọn cũng thấy hơi…khớp. Có ai có kinh nghiệm gì có thể giúp mình tự tin và đỡ run khi đứng trên sân khấu thì giúp mình với
Được chọn làm MC thì chắc chắn bạn đã được BTC chọn mặt gửi vàng vì vậy điều quan trọng đầu tiên là "Nội dung buổi văn nghệ"

Bạn phải nắm thật chắc về nội dung, kịch bản và đánh giá những phát sinh trong buổi văn nghệ ấy.
Tiếp đó là về trang phục, ngoại hình, tất nhiên là phải "chau chuốt" hơn ngày thường 1 chút, đặc biệt lên sân khấu thì cần "đậm đà" mới nổi được bạn ah, đèn sân khấu mà
Và quan trọng nữa là tự tin nhá, luyện giọng và giữ giọng nhá, hihi
Chúc buổi liên hoan thành công rực rỡ với MC duyên dáng, tự tin nha, hih[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của kykakykuc
Hoa009 Noel 06 thu-nhoi-bong-019 Nuocepnho Giay_06 Hoa028

Được cảm ơn 444 lần tại 303 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 06-04-2011 , 01:27 PM
Tập bò

Điểm: -568

LÀM THẾ NÀO ĐỂ TRỞ THÀNH MC CHUYÊN NGHIỆP ?

Larry King- MC nổi tiếng của đài CNN

1/ GIỌNG NÓI:

“Công cụ” chủ yếu của một MC chính là giọng nói và phong cách. Cách tốt nhất để thực tập đó chính là sử dụng một máy cassette để thu âm lại giọng nói của mình và tập dẫn chương trình trước gương soi (hoặc cũng có thể thu hình lại bằng camera). Sau khi thu âm giọng nói của mình một vài lần, bạn sẽ quen dần với cách phát âm như thế nào và rõ ràng cách bạn phát âm và thể hiện của bạn sẽ khác hẳn so với lần đầu.

Máy cassette là công cụ hữu ích nhất giúp bạn thu âm lại giọng nói

Thở đúng cách sẽ giúp bạn thư giãn và có được sự tự tin. Khi nói nên tập nói cho rõ ràng và ngắn gọn càng tốt. Giọng nói cứ đều đều sẽ là “kẻ thù” chống lại bạn đấy. Hãy trình bày một cách sinh động, chân thành và gây hứng thú với người nghe .

Kinh nghiệm của NK:
1/ Bạn không nên uống rượu bia và hút thuốc lá vì chúng làm cho thanh quản của bạn dễ vỡ. Đó là lý do vì sao mà bạn thường thấy MC “ít nhậu” và “hút thuốc”…Kha kha…. Còn về ăn nhậu thì Khang cũng ...lai rai xã giao ...(tin được không nhỉ?)

2/ Ngoài ra, để rèn luyện giọng nói. Ngoài việc thu âm giọng nói vào băng cassette thường xuyên, Khang còn chọn công việc cộng tác cho một đài phát thanh. Ở Xonefm, một đài phát thanh dành cho giới trẻ, nơi mình làm việc, giám đốc phòng thu Mr Arial đã chỉ dẫn cho mình cách phát âm nhấn nhá. Nói trong chương trỉnh Gameshow thì phải mạnh mẽ dứt khóat và vui nhộn. Nhưng nói theo kiểu talk show trò chuyện đêm khuya thì nhẹ nhàng hơn, thì thẩm hơn vào tai của thính giả…Càng “phê” chừng nào càng tốt chừng ấy...Ặc ặc …Cho nên, Khang cũng học được nhiều tuyệt chiêu có ích...Riêng bản thân Khang cũng khắc phục được nhược điểm lớn nhất của mình về giọng nói

3/ Về phong cách thì sao? Chắc các bạn cũng biết rằng phong cách quyết định rất lớn đến sự thành công của một người MC. Nói đến Thanh Bạch, người ra sẽ nghĩ ngay đến một MC vui nhộn hóm hỉnh trên sân khấu với ngôn ngữ cơ thể rất tốt. Hơặc nhắc đến Quỳnh Hương thì người ta nghĩ ngay đến một MC duyên dáng đầy nữ tính… Chính vì thế, định hình cho mình một phong cách là vô cùng quan trọng

Phong cách của Khang thì sao? Sôi động, trẻ trung và pha chút hài hước. Khang thường tập đứng trước gương để dẫn thử chương trình và đánh giá xem liệu cách dẫn này đã ổn hay chưa…

Tập dẫn trước gương sẽ giúp bạn thấy được ưu và khuyết điểm của mình

Một chút ít kinh nghiệm chia sẽ với mọi nguời về MC nhá | Mot chut it kinh nghiem chia se voi moi nguoi ve MC nha - Yeah1.com Forum[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Chữ ký vi phạm nội qui

Được cảm ơn 12 lần tại 9 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 07-04-2011 , 02:46 PM
Tập bò

Điểm: -568

em thấy trên Tự Tin Tỏa Sáng có tổ chức cuộc thi viết "Khoảnh khắc tự tin tỏa sáng" kìa, quà nhận hàng tuần luôn, bạn tham gia thử nhen[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Chữ ký vi phạm nội qui

Được cảm ơn 12 lần tại 9 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 07-04-2011 , 03:58 PM
Người đẹp

Nghề nghiệp: Bà "tám"
Điểm: 159

Hiểu rõ nội dung kịch bản, phối hợp thật ăn khớp với đạo diễn chương trình và cái quan trọng nhất là phải Bình tĩnh, tự tin để đối phó, xoay trở vứi những tình huống phát sinh ngoài kịch bản hoặc ứng phó với 1 vài ban giám khảo or khán giả đột nhiên xin được phát biểu ý kiến, nhất là phải.....xem khán giả ngồi phía dưới như "khoai lang, khoai mì" ấy (để ko bị khớp trước đám đông ý mà).[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Bagia80
Hoa hồng xanh_002 Noel_05 gi04 Túi xách_05 Hoa Mai Eva hoadao01

WHO ARE YOU ?
WHO AM I ?

Được cảm ơn 697 lần tại 397 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 07-04-2011 , 04:40 PM
Tập lẫy

Nghề nghiệp: Chuyên Viên Kinh Doanh
Điểm: 127

Nếu bận chưa từng làm MC hoặc giả không quen khi đứng trước đám đông thì chắc chắn 1 điều bạn sẽ làm ko được,bạn nên tự tự đứng trươc gương( kiếng) nói chuyện..thử nhen,chúc may mắn.!.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của tuandtrai
hoa_023 Brusterdiamon

Được cảm ơn 29 lần tại 27 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 08-04-2011 , 03:00 PM
Tập bò

Điểm: 228

Trích:
Nguyên văn bởi linhtinhabc Xem bài viết
em thấy trên Tự Tin Tỏa Sáng có tổ chức cuộc thi viết "Khoảnh khắc tự tin tỏa sáng" kìa, quà nhận hàng tuần luôn, bạn tham gia thử nhen
oh, tớ cũng thấy có mấy bài chia sẻ cũng hay lắm, đây nè, bạn tham khảo thử nhen
Tự tin và tôi đã tỏa sáng hơn cả mong đợi

Bình chọn

7

Vốn có niềm đam mê "nghề MC" từ nhỏ, nên tôi đã rất cố gắng để có thể tập luyện khả năng này trước đám đông. Hồi còn học cấp 3, Tôi thường xuyên tham gia các chương trình với vai trò là MC để mình có thể tự tin hơn. Đến khi vào đại học, niềm đam mê ấy trong tôi lại càng mãnh liệt hơn. Để có thể trở thành một MC chuyên nghiệp, tôi đã đăng kí khóa học người dẫn chương trình nhằm nâng cao những khả năng của mình, bên cạnh đó, tôi còn tham gia vào câu lạc bộ MC để rèn luyện thêm. Các anh chị trong câu lạc bộ rất tốt, anh chị thường xuyên giới thiệu cho tôi nhiều công việc partime, làm MC cho các chương trình hoặc các event nhỏ. Tôi háo hức và lúc nào cũng sẵn sàng xông pha, một mặt có thêm thu nhập, trang trải các khoản chi, một mặt có cơ hội tôi rèn và tạo mối quan hệ, dẫn dần thực hiện ước mơ. Ấy vậy mà, lần nào đi

Tu Tin toa sang[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 13 lần tại 13 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 08-04-2011 , 03:17 PM
Mầm non

Nghề nghiệp: Military Police
Điểm: 605
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới marines

kính thưa các vị đạ biểu cùng toàn thể có mặt quan khách có mặt ngày hôm nay
ngày hôm nay là 1 ngày đẹp trời mà ko có mây mù hay bão phóng xạ nên tôi nam khánh rất vui vì được làm mc ngày hôm nay[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

anh không chết đâu em ? anh chỉ về với mẹ mong con sao cứ khóc tên anh bên ngọn nến vàng hắt hiu niềm nhớ...................

thay đổi nội dung bởi: lan nguyen, 18-04-2011 lúc 09:54 AM .

Được cảm ơn 25 lần tại 23 bài viết.

#10   Ban this user!
Củ 13-04-2011 , 01:51 PM
Tập bò

Điểm: 145
Trích:
Nguyên văn bởi linhtinhabc Xem bài viết
em thấy trên Tự Tin Tỏa Sáng có tổ chức cuộc thi viết "Khoảnh khắc tự tin tỏa sáng" kìa, quà nhận hàng tuần luôn, bạn tham gia thử nhen

chương trình này thế nào tham gia thế nào z các chị?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

NHỮNG CÂU STATUS NGẪU HỨNG

Được cảm ơn 8 lần tại 7 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Đời sống > Kinh nghiệm hay > Mẹo vặt
Xem Thống Kê Mới Chia sẻ kinh nghiệm làm MC
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở