Chia sẻ về bệnh Viêm lộ tuyến cổ tử cung - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 03-06-2009 , 03:34 PM
Tập lẫy

Nghề nghiệp: HN
Điểm: 908
Mặc định Chia sẻ về bệnh Viêm lộ tuyến cổ tử cung

Em sinh một cháu rồi, tháng trước vùng kín ngứa rát khó chịu em đã đi khám phụ khoa, bác sĩ khám và chuẩn đoán là viêm lộ tuyến cổ tử cung phải đi áp lạnh mới hết, em lo quá, có mẹ nào bị bệnh như em rồi không, đã ai chữa khỏi hẳn chưa. Em cũng vệ sinh rất sạch sẽ thế mà lại có bệnh không hiểu sao nữa [RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới Mẹ Gấu:
xuannam226 (16-10-2011)
  #2   Ban this user!
Củ 03-06-2009 , 03:57 PM
Tập bò

Nghề nghiệp: Văn phòng
Điểm: 1,243

Trích:
Nguyên văn bởi Mẹ Gấu Xem bài viết
Em sinh một cháu rồi, tháng trước vùng kín ngứa rát khó chịu em đã đi khám phụ khoa, bác sĩ khám và chuẩn đoán là viêm lộ tuyến cổ tử cung phải đi áp lạnh mới hết, em lo quá, có mẹ nào bị bệnh như em rồi không, đã ai chữa khỏi hẳn chưa. Em cũng vệ sinh rất sạch sẽ thế mà lại có bệnh không hiểu sao nữa
Mẹ Gấu giống em rồi, em cũng từng bị viêm lộ tuyến cổ tử cung, cũng chữa ở bệnh viện 108 nhưng khỏi một thời gian em lại bị trở lại không biết có phải do em vệ sinh không đúng cách không, bệnh vùng kín đến là khổ[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của conyeu
thu-nhoi-bong-004 hoa_022

Được cảm ơn 11 lần tại 8 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới conyeu:
xuannam226 (16-10-2011)
  #3   Ban this user!
Củ 03-06-2009 , 08:52 PM
Sơ sinh

Điểm: 21

tớ cũng từng bị viêm sau đó đi khám tại bệnh viện phụ sản Hà Nội và được cô Chút phòng 10 khám và điều trị bằng đốt điện,bây giờ thì đã khỏi hẳn va cô ý khuyên 6tháng nên đi kiểm tra máy móc 1 lần,những ai bị giống vậy thì nên đi kiểm tra va điều trị kịp thời[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 1 bài viết.

Có 2 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn tranthuy:
quynhanh3108 (01-07-2012), xuannam226 (16-10-2011)
  #4   Ban this user!
Củ 27-06-2009 , 10:44 AM
Sơ sinh

Điểm: 21
Mặc định bệnh lộ tuyến cổ tử cung

Trích:
Nguyên văn bởi tranthuy Xem bài viết
tớ cũng từng bị viêm sau đó đi khám tại bệnh viện phụ sản Hà Nội và được cô Chút phòng 10 khám và điều trị bằng đốt điện,bây giờ thì đã khỏi hẳn va cô ý khuyên 6tháng nên đi kiểm tra máy móc 1 lần,những ai bị giống vậy thì nên đi kiểm tra va điều trị kịp thời
Em đi khám và biết mình bị lộ tuyến cổ tử cung, bây giờ e rất hoang mang vì chưa lập gia đình mà đọc trên mạng thì thấy bào là nếu đốt điện thì gây sơ cứng cổ tử cung thì khó khăn trong việc sinh đẻ mà nếu cứ để thế thì e lại rất khổ sở vì việc viêm nhiêm liên tục mặc dù rất sạch sẽ.e mún đi khám để được tư vấn nhưng không bít chỗ nào an toàn và tin cậy được. Chị nào bít thì cho e địa chỉ với. Em cám ơn nhìu[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới hg_1501:
xuannam226 (16-10-2011)
  #5   Ban this user!
Củ 27-06-2009 , 11:41 AM
Sơ sinh

Điểm: 706

Trích:
Nguyên văn bởi hg_1501 Xem bài viết
Em đi khám và biết mình bị lộ tuyến cổ tử cung, bây giờ e rất hoang mang vì chưa lập gia đình mà đọc trên mạng thì thấy bào là nếu đốt điện thì gây sơ cứng cổ tử cung thì khó khăn trong việc sinh đẻ mà nếu cứ để thế thì e lại rất khổ sở vì việc viêm nhiêm liên tục mặc dù rất sạch sẽ.e mún đi khám để được tư vấn nhưng không bít chỗ nào an toàn và tin cậy được. Chị nào bít thì cho e địa chỉ với. Em cám ơn nhìu
Mình cũng bị viêm lộ tuyến cổ tử cung như bạn, mình cũng đi đốt rồi nhưng chưa khỏi hẳn, mình đã đến bệnh viện 108 áp lạnh bây giờ bệnh cũng đỡ nhiều rồi. Đợt trước lộ 2cm, sau khi áp lạnh 2 lần bây giờ còn 1cm nữa thôi. Mỗi lần áp lạnh và cả tiền thuốc là khoảng 200K bạn à. Chắc khoảng 2 lần nữa là khỏi hẳn, bạn không nên lo lắng quá nếu phát hiện ra bệnh rồi thì kiên trì khám chữa bệnh sẽ khỏi thôi. Chúc bạn mau khỏi bệnh.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 4 lần tại 4 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới do-huyen:
xuannam226 (16-10-2011)
  #6   Ban this user!
Củ 07-07-2009 , 01:48 PM
Tập lẫy

Điểm: 209
Mặc định Viêm cổ tử cung lộ tuyến

Mình bị ngứa rát ở vùng kín, ra nhiều khí hư màu xanh và có mùi khó chịu, đi khám bác sĩ kết luận bị viêm cổ tử cung lộ tuyến cộng viêm âm đạo sau đó kê đơn thuốc điều trị. Nhưng mình lên mạng đọc một số thông tin về bệnh này được biết phải đốt điện hoặc áp lạnh mới khỏi hẳn được. Mà hai thủ thuật này lại gây ảnh hưởng đến khả năng có con sau này. Mình đang rất hoang mang vì mình chưa sinh con và cuối năm nay sẽ lập gia đình, có phương pháp nào điều trị để bệnh khỏi hẳn mà không cần dùng đến hẫu thuật không? Ai biết giúp mình với[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 4 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới thegioikhonganh:
xuannam226 (16-10-2011)
  #7   Ban this user!
Củ 07-07-2009 , 02:03 PM
Sơ sinh

Điểm: 932

Trích:
Nguyên văn bởi thegioikhonganh Xem bài viết
Mình bị ngứa rát ở vùng kín, ra nhiều khí hư màu xanh và có mùi khó chịu, đi khám bác sĩ kết luận bị viêm cổ tử cung lộ tuyến cộng viêm âm đạo sau đó kê đơn thuốc điều trị. Nhưng mình lên mạng đọc một số thông tin về bệnh này được biết phải đốt điện hoặc áp lạnh mới khỏi hẳn được. Mà hai thủ thuật này lại gây ảnh hưởng đến khả năng có con sau này. Mình đang rất hoang mang vì mình chưa sinh con và cuối năm nay sẽ lập gia đình, có phương pháp nào điều trị để bệnh khỏi hẳn mà không cần dùng đến hẫu thuật không? Ai biết giúp mình với
bạn ơi, có bệnh thì phải chữa, may mà bạn phát hiện bệnh kịp thời đấy, để lâu sẽ ảnh hướng đến khả năng sinh con, hồi trước mình cũng bị viêm lộ tuyến cổ tử cung, cũng đốt điện nhưng không khỏi (mình bị nặng mà ), sau đó bác sĩ giới thiệu mình đến BV 108 áp lạnh 2,3 lần giờ khỏi hẳn. Cũng tùy cơ địa mỗi người, nhưng nên chữa càng sớm càng tốt bạn à. Chúc bạn sớm khỏi bệnh.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới Oc thoi:
xuannam226 (16-10-2011)
  #8   Ban this user!
Củ 07-07-2009 , 02:27 PM
Tập lẫy

Nghề nghiệp: Thái Bình
Điểm: 1,056

Hỏi: Tôi đi khám phụ khoa, soi cổ tử cung và phát hiện bị viêm lộ tuyến cổ tử cung diện rộng + viêm âm đạo . Bác sĩ cho tôi uống thuốc Coflun trong 4 ngày (1 viên/ ngày), và tiến hành đặt thuốc Ovestin + môt loại thuốc viên gì đó tôi không rõ tên liên tục trong một tuần; sau đó sẽ tiến hành đốt điện ( và có thể sẽ đốt 2 lần) .

Tuy nhiên tôi đọc sách báo thì thấy viêm lộ tuyến CTC là một trường hợp bình thương của CTC và phụ nữ chưa có con lần nào thì không nên đốt điện sẽ gay khó khăn đến việc sinh sản sau này. Tôi cũng đã hỏi bác sĩ điều trị của mình về vấn đề này nhưng không được trả lời nghiêm tục.

Tôi rất hoang mang không biết có nên tiếp tục điều trị theo phương pháp này hay không, và nếu có thì liệu có ảnh hưởng gì đến việc sinh sản của mình sau này hay không? Hơn nữa , kinh nguyệt của tôi không đều, có khi 2,3 tháng mới có 1 lần; bác sĩ nói buông trứng đa nang và cho tôi dùng nhiều loại thuốc xen kẽ nhau ở từng tháng một, chủ yếu là Diane 35, Marcelon, Ferup, VitaminEU400... (đến nay đã được gần 7 tháng). Nay vợ chồng tôi dự định phải 1-2 năm nữa mới có con được . Vậy tôi phải dùng loại thuốc tránh thai nào trong thời gian này để đảm bảo an toàn . Xin Bác sĩ giải đáp giúp tôi những thắc mắc trên trong thời gian sớm nhất có thể vì đã sắp đến ngày tôi tiến hành đốt điện. Tôi rất lo lắng với bệnh tình của mình . Xin giúp đỡ tôi . Cám ơn rất nhiều . (Ho Hoang Nhi)

(Thông tin tư vấn sau đây chỉ mang tính tham khảo - không tự ý chữa bệnh theo thông tin này)

Trả lời:

Viêm lộ tuyến cổ tử cung tuy chỉ là một dạng tổn thương lành tính nhưng lại gây ra cho chị em một số khó chịu như khí hư ra nhiều, ngứa ngáy âm đạo... và nghiêm trọng hơn, có thể ảnh hưởng đến khả năng sinh sản.

Lộ tuyến có thể phối hợp với viêm cổ tử cung cấp hay mạn tính, viêm âm đạo, viêm phần phụ do đó cách điều trị tuỳ thuộc vào tuổi của bệnh nhân, ý muốn còn sinh đẻ nữa hay không, các bệnh phối hợp và các liệu pháp trước đây. Mọi thủ thuật và cách điều trị tại chỗ mạnh bạo (khoét chóp, đốt điện...) cần tránh khi bị viêm cổ tử cung cấp hay trước kỳ kinh vì có thể làm cho nhiễm khuẩn dễ lan lên trên.

Thông thường, khi bị viêm lộ tuyến cổ tử cung, các bác sĩ chỉ định thuốc chống viêm tại chỗ để lộ tuyến hết viêm, đôi khi kết hợp cả thuốc uống nếu lộ tuyến bị nhiễm nấm. Sau khi điều trị hết viêm, các biện pháp như đốt điện, đông lạnh, lazer sẽ được áp dụng để diệt lộ tuyến. Trước khi đốt, các bác sĩ cũng sẽ soi cổ tử cung hoặc làm phiến đồ âm đạo để phát hiện những bất thường của tế bào tử cung.

Khi đốt điện, lỗ cổ tử cung có thể bị chít hẹp, cổ tử cung sẽ có sẹo cứng nên việc thụ thai có thể bị ảnh hưởng. Đối với trường hợp bị viêm lộ tuyến trong thời gian mang thai, các bác sĩ sản khoa sẽ không dùng các biện pháp can thiệp mạnh như đốt điện, đông lạnh, lazer mà chỉ kê thuốc đặt tại chỗ để hạn chế sự phát triển của tổn thương ở cổ tử cung.

Lộ tuyến có thể làm giảm khả năng thụ thai, nhất là khi người bệnh còn kèm theo bị viêm. Vì thế, bạn nên điều trị lộ tuyến để dọn đường cho việc thụ thai. Khi viêm âm đạo, lộ tuyến được điều trị khỏi, bạn có thể có thai như bình thường.

Theo Thuocbietduoc[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 7 lần tại 6 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới Chuột con:
xuannam226 (16-10-2011)
  #9   Ban this user!
Củ 07-07-2009 , 02:54 PM
Tập lẫy

Mình chỉ thấy bác sĩ kê dơn mua thuốc uống và đặt nhưng không thấy noi gì đến việc phải đốt điện hoặc áp lạnh cả, cũng không nói rõ là lộ bao nhiêu cm nữa, nhưng có hẹn một tháng sau, khi đã sạch kinh được 1,2 ngày đến khám lại và làm phiến đồ âm đạo, thế là sao nhỉ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới thegioikhonganh:
xuannam226 (16-10-2011)
  #10   Ban this user!
Củ 07-07-2009 , 02:56 PM
Tập lẫy

À quên, mình cũng không được bít mình bị viêm ở mức độ nặng hay là nhẹ nữa cơ, lo quá[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Có 2 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn thegioikhonganh:
Th? H?nvalid (04-04-2010), xuannam226 (16-10-2011)
Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Sau sinh
Xem Thống Kê Mới Chia sẻ về bệnh Viêm lộ tuyến cổ tử cung
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở