chích ngừa trước khi mang thai! - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 11-08-2010 , 01:14 PM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: Lãng tử
Điểm: 189
Question chích ngừa trước khi mang thai!

Mình chuẩn bị có thai nên vừa đi chích ngừa: sởi, rubela, quai bị vào ngày 06/8/2010 nhưng bác sĩ bảo là 3 tháng sau mới nên có thai và tới ngày 06/9/2010 thì đi chích thêm vaccin thủy đậu (2 mũi nữa, thuốc này chỉ 1 tháng sau mũi thứ 2 là có thai được). Mình hỏi việc phải sau 3 tháng và chích thêm thủy đậu là có cần thiết ko? Vì mình ko nhớ là lúc nhỏ có chích thủy đậu chưa nhưng từ trước tới giờ mình chưa bị thủy đậu.
Việc thứ 2 mình mình hỏi là làm sao để canh ngày rụng trứng chính xác nhất (kinh nguyệt của mình ko đều, có lúc là 28 có khi là 30 do ảnh hưởng của ngừa thai khẩn cấp chăng?).
Việc thứ 3 là: những việc cần chuẩn bị trước khi mang thai như là cần ăn gì, chích thuốc gì, bổ sung những gì để sinh 1 bé trai khỏe mạnh?
Việc thứ 4: chồng mình có cần tiêm ngừa gì ko? Nếu chồng mình uống thuốc trong thời gian trước khi mang thai bao lâu thì được có bầu? những thuốc gì thì ko phải tuân thủ qui định trên? Còn về phía mình thì sao?
Mình xin cảm ơn![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 7 lần tại 6 bài viết.

Củ 13-08-2010 , 08:27 AM
Moderator

Nghề nghiệp: hút máu
Điểm: 29,695

Mình xin giải đáp 1 phần thắc mắc của bạn như sau:

Bệnh Thủy đậu: Varicella (còn gọi là chickenpox). Nếu không nhớ đã có tiêm phòng (chích ngừa) rồi hay đã bị nhiễm Thủy đậu trong quá khứ và muốn biết xem cơ thể đã có miễn nhiễm không thì có thể làm thử nghiệm
anti-VZV IgG, nếu dương tính thì là đã có miễn nhiễm, dầu là do chích ngừa hay đã bị nhiễm Thủy đậu trong quá khứ. Điều nầy nên làm vì tổn phí cho thử nghiệm thì rẻ hơn là tổn phí chích ngừa. Nếu đã có miễn nhiễm rồi thì không cần chích ngừa. Tuy nhiên, nếu không muốn làm thử nghiệm thì vẩn có thể chích ngừa. Thuồc chũng chích 2 lần, cách nhau 1 tháng. Sau khi chích xong nên tránh có thai trong vòng 3 tháng sau đó.

Trước khi mang thai ngoài tiêm phòng viêm gan B, varicella cũng nên chích ngừa bệnh Uốn ván ( Tetanus ) nếu chưa từng được chích ngừa bệnh nầy hoặc đã chích trước đó hơn 10 năm.
Nếu chưa từng bị bệnh ban đào (rubella), bệnh sởi (measle), bệnh quai bị (mump) thì cũng nên chích nhưng nên thảo luận với bác sĩ về những loại chích ngừa nầy.
Trong khi mang thai nên tiêm phòng Cúm (Flu vaccine) nếu 3 tháng giữa và 3 tháng cuối của thai kỳ trùng hợp với mùa Cúm ( từ tháng 10 cho đến hết tháng 2 của năm kế ). Sau đó mỗi năm nên chích ngừa Cúm.

Chế độ ăn uống cho phụ nữ mang thai cần được cân bằng, nhiều chất đạm, ít chất béo, tức không ăn nhiều mở. Nên ăn thịt nạt, không mở. Nên ăn nhiều rau cải tươi, trái cây để có nhiều chất sơ (fiber), chất Calcium, chất sắt, các sinh tố nhất là sinh tố A, C. Nên uống thêm sinh tố dành cho phụ nữ có thai, trong đó có Folic acid. Nên uống Folic acid là sinh tố cần thiết cho sự thành lập tế bào của bài thai và ngừa tật dị dạng ở não và tủy sống như tật không có não bộ (anencephaly), nứt đốt sống (spina bifida). Trước khi có thai nên uống Folic acid 400mcg (400 microgram) mỗi ngày, khi có thai có thể uống 800mcg mỗi ngày cho đến hết 3 tháng đầu cuả thai kỳ. Chị nên bắt đầu uống ngay bây giờ khi chuẩn bị có thai. Trước khi uống cũng nên hỏi bác sĩ vế số lượng Folic acid vì mổi quốc gia có thể khác nhau về tiêu chuẩn số lượng.

Không được uống rượu hút thuốc. Cũng tránh đừng gần người hút thuốc, trong nhà không nên có người hút thuốc. Cũng nên cữ cà phê. Nếu cần uống thuốc gì thì phải báo cho bác sĩ biết trước.

Trên đây là những giải đáp căn bản cần thiết cho các câu hỏi của anh nhưng anh cũng nên đưa chị đến đến khám bác sĩ gia đình và bác sĩ sản khoa để được khám và tư vấn chi tiết cụ thể vì sự sanh sản của phụ nữ rất quan trọng, cần phải được theo dỏi, tư vấn ngay từ đầu cho đến sau khi sanh.
Thân chúc anh chị có được những cháu bé khỏe mạnh, xinh đẹp, thông minh.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của huynhngocthao
Eva - nguyệt quế Nước hoa 026 Nước hoa 025 Noel_Eva Nước hoa 027 Nước hoa 020

Không có tình yêu vình cữu mà chỉ có những giây phút vình cữu của tình yêu :mi5:

Được cảm ơn 354 lần tại 207 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 04-04-2011 , 02:44 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: Thủ quỹ
Điểm: 756

Mình cũng vừa đi tiêm phòng cúm và rubella hôm chủ nhật (3/4/2011) vừa rồi, thấy mọi người nói tiêm phòng tốt cho em bé sau này. Có một vấn đề là phải kiêng trong vòng 3 tháng mới được có em bé. Không biết còn thiếu mũi tiêm gì nữa không các mẹ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Huyen84
vay_10 kinh_010 Vòng tay_017

Được cảm ơn 79 lần tại 16 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Chuẩn bị mang thai
Xem Thống Kê Mới chích ngừa trước khi mang thai!
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt