Có nên ghen với người yêu cũ của người yêu - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 16-05-2010 , 12:37 AM
Sơ sinh

Điểm: 25
Question Có nên ghen với người yêu cũ của người yêu

Mình và anh ấy yêu nhau được hơn một năm. Trước khi đến với mình, anh ấy đã có một mối tình đầu. Không biết được lý do thật sự như thế nào nhưng theo lời anh ấy thì do 2 người bất đồng quan điểm nên đã chia tay. Mặc dù anh ấy cố níu kéo nhưng cô ấy vẫn một mực không đồng ý. Sau đó khoảng 7 tháng, anh ấy ngỏ lời làm quen với tôi. Có thể do biết chuyện đó, cô ấy cùng bạn trai thân làm những hành động chọc phá trước mặt anh ấy giống như thử xem anh còn yêu cô không? Thậm chí sau khi thi đại học xong, cô ấy còn ngỏ lời quay lại dù cô không nói thẳng ra điều đó. Mình biết anh ấy đã từ chối song mình vẫn lo, lo một ngày nào đó cô ấy quay lại và cướp anh khỏi tay mình.
Thẳng thắn mà nói thì so với cô ấy, mình chỉ là một cô gái bình thường. Cô ấy có những thứ mà một chàng trai hiện đại mơ ước - gia đình giàu có, bố là quan chức của công ty rất lớn, xinh đẹp, học giỏi, sành điệu... Mình lớn lên trong gia đình bình thường, không giàu có, bố mẹ cũng không quyền cao chức trọng, không xinh lắm, học cũng không kém ai nhưng tính tình khá giống con trai, không thích thời trang, không sành điệu... Chính vì thế mà mình càng kém tự tin hơn. Anh ấy nói chỉ có mình mình, yêu mình hơn bất cứ ai khác và nói rằng không giấu giếm gì mình về quá khứ của anh và cô ấy. Mình cũng rất muốn tin nhưng nỗi lo sợ mơ hồ cứ ám ảnh mình. Mình sợ mình chỉ là cái bóng của cô ấy. Anh ấy càng chăm sóc mình thì mình lại càng thắc mắc về người xưa, anh ấy có như thế với cô ấy hay không và cảm thấy đau lòng vì 2 người từng có mối quan hệ rất thân thiết dù nó chỉ diễn ra trong 4 tháng nhưng tất cả những gì mà những người yêu có thể làm cho nhau thì họ đã làm rồi. Vì điều này mà 2 đứa mấy lần cãi nhau suýt chia tay.
Mình biết rằng qúa khứ thì bao giờ cũng rất đẹp và muốn chấp nhận nhưng không được, tiếp tục thế này chỉ làm tổn thương cả 2 đứa nhưng không biết làm sao để thoát ra khỏi tình trạng này cả? Xin mọi người hãy cho mình một lời khuyên với!!![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

thay đổi nội dung bởi: Felisa, 16-05-2010 lúc 10:08 AM .

Được cảm ơn 2 lần tại 1 bài viết.

Củ 16-05-2010 , 01:09 AM
SMod - 2

Nghề nghiệp: Dòm ngó và sờ mó
Điểm: 41,288
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới BlackBlade

Đọc qua bài của bạn, mình có cảm giác bạn đang canh cánh một sự bất an không đáng có. Và sau đây là cách mà bạn có thể thử áp dụng để giải tỏa được nó.

Bạn là chính bạn, không phải ai khác.
Bạn trai của bạn đến với bạn là tự nguyện, điều đó chứng tỏ anh ấy yêu con người bạn hiện tại. Vậy thì việc gì bạn phải so sánh mình với người cũ của anh ấy? Theo mình, bạn cứ tự tin với những gì bạn đang có, vì những cái mà người cũ của anh ấy có: xinh đẹp, con nhà giàu, sành điệu... không chắc có thể đem lại hạnh phúc gia đình đâu, đúng không?

Bạn chẳng việc gì phải ghen với người ta.
Bởi vì khi bạn ghen bóng gió như vậy, sẽ vô tình làm cho bạn trai của bạn cảm thấy bạn tự ti trước người cũ, lâu dần sẽ tạo ra niềm tin rằng bạn không bằng người cũ về mọi mặt. Bạn không muốn điều đó xảy ra đấy chứ?

Bạn phải yêu chính bạn đi đã, rồi mới xét xem người ta có yêu bạn hay không. Nếu một mực bạn dằn vặt chính mình vì bạn thua kém người ta về cái này cái khác thì rõ ràng bạn đã có lỗi với chính bạn, không biết chấp nhận bản thân rồi...

Có thể bạn không xinh đẹp hơn người, có thể gia cảnh bạn có khó khăn, có thể bạn không sành điệu, tâm lý bằng người khác, nhưng biết đâu được, bạn yêu anh ấy hơn là người ta thì sao? Một chàng trai thông minh nhất định sẽ biết đâu là người thật lòng với mình, vả lại, nếu anh ấy có không để ý đến đi nữa, thì bạn cũng sẽ không phải hối hận vì bạn đã yêu thật lòng.

Tóm lại, việc bạn nên làm, chỉ đơn giản là bằng lòng với những gì mình đang có, yêu người yêu thật lòng và cùng hướng đến tương lai của 2 người với những suy nghĩ tích cực nhất. Chúc bạn may mắn.

P/s: mà nhớ lần sau cách dòng ra cho dễ đọc nha bạn. ^__^'[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của BlackBlade
BBs Dual-Bladed Lightsaber BBs Boots BBs Gloves BBs Loin Cloth BBs Sith Probe Droid BBs Sith Robe

Bạn có thể mất lòng tin vào bất cứ ai,
Nhưng đừng mất lòng tin vào chính mình.

Được cảm ơn 8609 lần tại 3345 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới BlackBlade:
Felisa (16-05-2010)
  #3   Ban this user!
Củ 16-05-2010 , 08:30 AM
Tập bò

Nghề nghiệp: hát rong
Điểm: 244

ai cũng có quá khứ mà bạn, tự nhiên đi ghen tị với nó làm gi? cứ tự tin vào chính mình,, cứ đi ghen tuông thía thì có ngày anh kia sẽ sợ chạy mất dép thôi.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 20 lần tại 16 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới hai anh 112:
Felisa (16-05-2010)
  #4   Ban this user!
Củ 16-05-2010 , 09:15 AM
Tập bò

Điểm: 156
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới cyberhack Gửi tin nhắn qua Skype™ tới cyberhack

Bạn đang tự làm khổ chính mình. Hãy là chính mình bạn nhé, người ta yêu thật lòng thì ... họ sẽ biết quý trọng và chấp nhận cả những tật xấu, ko làm cho bạn lo nghĩ gì ... còn không thì chẳng qua là không hợp mà thôi.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Mr Nam: 0982.949.259
- Yahoo ID: tnamlotus
- Blog: http://vn.myblog.yahoo.com/trum-usb

Được cảm ơn 15 lần tại 14 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới cyberhack:
Felisa (16-05-2010)
  #5   Ban this user!
Củ 16-05-2010 , 09:57 AM
Á hậu

Nghề nghiệp: CNVC
Điểm: 24,759
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Tay Dang Run

hayzzza...nếu bạn thấy...thiếu tự tin trước....người yêu đã..cũ , chia tay của anh ấy thì sao bạn không chia tay anh ấy đi??? như vậy đâu cần phải ghen với ...cái bóng ???[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Tay Dang Run
hoa_025 Noel 18 Xôiládứa Eva - nguyệt quế Hoa Mai Eva Merry Christmas

Yêu thì làm gì có kinh nghiệm? Với tôi, đến với cuộc tình nào tôi cũng đều choáng váng như lần đầu tiên bước ra ngoài sân gặp một ngày nắng đẹp!

Được cảm ơn 2718 lần tại 2315 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 16-05-2010 , 12:42 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: @
Điểm: 630

Uhm, không việc gì mình phải tự ti và đặc biệt là so sánh với cô bạn đó! Hãy cứ iu đi bạn. Đừng nghĩ ngợi nhìu quá làm mối quan hệ của bạn có khoảng cách.
_Cũng đừng thắc mắc với anh ý nhìu quá về mối tình xưa nhé ![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Xin đừng làm cơn gió lạ......

Được cảm ơn 27 lần tại 27 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới janny trang:
Felisa (16-05-2010)
Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Oái oăm > Tâm sự riêng
Xem Thống Kê Mới Có nên ghen với người yêu cũ của người yêu
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài