Có nên siêu âm 4 chiều và đo độ mờ da gáy ko? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 18-06-2009 , 10:23 PM
Sơ sinh

Điểm: 280
Mặc định Có nên siêu âm 4 chiều và đo độ mờ da gáy ko?

Em bé của em được 11 tuần rối, sang tuần sau dự định đi khám thai định kỳ nhưng có người mách nên đi siêu âm 4 chiều và đo độ mờ da gáy xem em bé có bất thường hay không!
Nhưng em đọc sách báo thấy người ta bảo ko nên siêu âm nhiều nhất là siêu âm 4 chiều khi thai còn quá bé.Em sợ ảnh hưởng đến em bé!Và đo độ mờ da gáy có cần thiết ko?có bị ảnh hưởng gì không ạ?
Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với ạ![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới bunbun:
NhamTuatBinhDan (01-10-2009)
Củ 19-06-2009 , 08:38 AM
Smod - 2

Điểm: 71,617

Trích:
Nguyên văn bởi bunbun Xem bài viết
Em bé của em được 11 tuần rối, sang tuần sau dự định đi khám thai định kỳ nhưng có người mách nên đi siêu âm 4 chiều và đo độ mờ da gáy xem em bé có bất thường hay không!
Nhưng em đọc sách báo thấy người ta bảo ko nên siêu âm nhiều nhất là siêu âm 4 chiều khi thai còn quá bé.Em sợ ảnh hưởng đến em bé!Và đo độ mờ da gáy có cần thiết ko?có bị ảnh hưởng gì không ạ?
Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với ạ!
Bạn à, chỉ không nên siêu âm quá nhiều thôi còn việc siêu âm định kỳ vào những mốc thời gian quan trọng để theo dõi sức khoẻ của thai nhi và mẹ là rất cần thiết.Thực tế cũng chưa có nghiên cứu nào chứng minh ảnh hưởng của việc siêu âm 2,3,4 chiều tới thai nhi, nhưng sẽ không tốt nếu bạn không biết tình trạng của thai nhi và nhiều khi để xảy ra những điều đáng tiếc.
Bạn cần siêu âm vào những mốc quan trọng là khi thai nhi được 13 tuần(để đo độ mờ da gáy->xác định xem bé có nguy cơ bị bệnh đao không và xem có bị dị tật gì không),17 tuần để xem toàn bộ cơ thể có gì bất thường không(như ngón chân ngón tay đầy đủ chưa...)22 tuần(để xem cấu trúc của tim đã đầy đủ 4 buồng chưa...),28 tuần xem hốc mắt cấu trúc mắt, 32 tuần xem hệ sinh dục đã hoàn chỉnh chưa và lần cuối là 36 tuần xem ngôi thai đã thuận chưa.SA để còn xem cân nặng của bé có đạt tiêu chuẩn không để còn biết và điều chỉnh chế độ ăn uống của mìnhNhư vậy bạn sẽ siêu âm khoảng 5 lần trong thai kỳ,không phải là nhiều đâu, có những người tháng nào cũng đi SA hoặc có thể tuần nào cũng đi như vậy là tốn kém và không cần thiết còn rất có thể ảnh hưởng đến thai ở 1 mức độ nào đó mà mình không biết.
Mỗi một mốc lại có một vấn đề cần quan tâm nếu bạn không theo dõi rất có thể thai nhi bị một vấn đề gì đó mà mình biết, nhưng nếu biết mình sẽ kịp thời xử lý và giảm thiểu những nguy cơ của thai nhi.Mình lấy ví dụ:ở tuần thai thứ 36 khi SA thấy ngôi thai đã thuận và không có gì bất ổn với cả thai nhi và người mẹ thì bạn có thể hoàn toàn yên tâm chờ đến ngày sinh nở và đẻ thường được dễ dàng nhưng nếu SA thấy ngôi bị ngược thì bác sĩ sẽ có cách để giải quyết(chỉ định đẻ mổ để an toàn cho cả mẹ và con).
Đấy chỉ là kinh nghiệm của mình sau khi đã sinh 1 bé xin chia sẻ với bạn.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU
Hoa_ Eva tặng Bé Thiếp hoa 8/3 Nước hoa 16 Noel_Eva quà 8-3.4 Váy hoa _08

Được cảm ơn 679 lần tại 393 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới MECHIPCU:
NhamTuatBinhDan (01-10-2009)
  #3   Ban this user!
Củ 19-06-2009 , 10:37 AM
Mầm non

Điểm: 38,823

Theo mình nghĩ thì nên siâu âm theo chỉ định của bác sĩ là tốt nhất đừng nghe người này người nói thế là làm theo. Và tốt hơn hết là hỏi bác sĩ những gì còn nghi vần về thai nhi. Thân.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của doantrung2503
LG_004 Hoa Mai Eva Merry Christmas_Eva

[SIGPIC][/SIGPIC]
Vẽ hình anh lên cát
Rồi hôn anh một phát
Ôi cuộc đời chua chát
Toàn là đất với cát

Được cảm ơn 27 lần tại 25 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 19-06-2009 , 11:28 AM
Sơ sinh

Điểm: 110

mình cũng siêu âm định kỳ như mẹ chipcu nói vậy? Không nên siêu âm quá nhiều là được bạn ah chứ theo định kỳ thì không ảnh hưởng gì đâu .[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#5   Ban this user!
Củ 19-06-2009 , 11:44 AM
Sơ sinh

Điểm: 280

Cám ơn các bạn nhìu ghê cơ! Lần đầu làm mẹ nên mình bối rối lắm! Ai nói gì cũng thấy hoang mang!
Giờ thì yên tâm hơn rùi!Thanks nhìu he![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#6   Ban this user!
Củ 21-06-2009 , 11:31 AM
Người đàn bà Phù Phiếm

Điểm: 200

Mình thấy hướng dẫn là siêu âm theo định kỳ, lịch thì mình không nhớ lắm nhưng đi khám là được hướng dẫn mà. có rất nhiều bà mẹ vì lo sợ mà cứ 1 tháng đi siêu âm 1 lần, nhưng nhiều cũng không tốt đâu.

Sang tuần thứ 12 thì đo da gáy để phòng bệnh down và một số dị tật cho bé. Khi bạn tới các trung tâm khám, chăm sóc sk cho phụ nữ mang bầu thì có thể lấy lịch để theo dõi thường xuyên, nếu ở HN bạn có thể lên 50c Hàng Bài cũng rất uy tín đó, ở đây có thể lây lịch tiêm vacxin cho bé về sau.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của lan nguyen
Diamond T042 Mặt30 Mặt28 Mặt36 Đồng hồ 19

Tôi không cố để làm ai đó hiểu được mình vì cuộc đời chỉ đơn giản thế này: Đủ nắng hoa sẽ nở, Đủ gió chong chóng sẽ quay, Đủ mây Mưa sẽ kéo về và đủ yêu thương sẽ đong đầy hạnh phúc.

Được cảm ơn 1769 lần tại 620 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 28-09-2009 , 07:07 PM
Sơ sinh

Điểm: 103

mình thấy là đi khám định kì siêu âm la bình thường nhưng sao bạn mới có 11tuần mà siêu âm 4 chiều chi,siêu âm 4 chiều là tuần 20 trở lên mới khong ảnh ảnh đến em bé mà,bạn hỏi BS xem sao.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#8   Ban this user!
Củ 23-10-2009 , 03:35 PM
Sơ sinh

Điểm: 51

Theo mình được biết thì chẳng có siêu âm nào 4 chiều đâu, chỉ có 3 chiều thôi. Do mấy chỗ ngta wảng cáo như vậy thôi. Hùi mới có bầu bé sushi nhà mình, mình cũng nghĩ siêu âm 4 chiều là thật, hoá ra là bị lừa thôi[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 13-08-2013 , 01:13 PM
Sơ sinh

Điểm: 21
Mặc định Nên siêu âm 4 chiều và đo độ mờ da gáy

Siêu âm thì đừng sợ, sợ thì đừng đi siếu ấm
Không có cái máy làm người đâu, mà cái máy làm cho ta yên tâm hơn, => tinh thần ta tốt hơn => tốt cho con yêu của bạn thôi.
Vậy đi siêu âm để giải đáp thắc mắc không còn lăn tăn nữa => là có lợi
Ngoài cái máy còn trình độ BS nếu nơi siêu âm giỏi và nhiệt tình giúp bạn yên tâm hơn => rõ ràng là tốt hơn là cứ không đi mà ngồi nhà lo lắng.
Thai nhi không có BS nào dám hẹn ngày siêu âm đâu, ai hẹn là họ chưa có kinh nghiệm đấy. mình tự quyết mà đi, vì không biết lúc nào thai sảy ra sự cố cả.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Mang thai 3 tháng đầu
Xem Thống Kê Mới Có nên siêu âm 4 chiều và đo độ mờ da gáy ko?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt