đau mắt ở bà bầu có ảnh hưởng tới thai nhi? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 17-08-2010 , 07:41 AM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: ban kem mut
Điểm: 580
Mặc định đau mắt ở bà bầu có ảnh hưởng tới thai nhi?

mình đang mang thai tuần thứ 31 mà mình lại bị đau mắt vì đây là lần mang thai đầu lên mình rất lo lắng ko bt có ảnh hg tới e bé ko?mình ra hiệu mua thuốc nhỏ mắt nhưng chỉ đc dùng thuốc rửa mắt vậy mình phải làm j để nhanh khỏi bệnh?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

bé_mập

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.

Củ 17-08-2010 , 06:50 PM
Moderator

Nghề nghiệp: hút máu
Điểm: 29,695

Bạn tham khảo ý kiến BS về vấn đề này bạn nhé:

Về mặt nguyên tắc, tốt hơn hết là không nên dùng bất kỳ thuốc gì trong thời kỳ mang thai, trừ những thuốc đã được khuyến cáo như văcxin phòng uốn ván, viên sắt, axit folic... Với thuốc nhỏ mắt, tôi cũng mạnh dạn khuyên các sản phụ như vậy.
Nguyên tắc là vậy nhưng trong những trường hợp cụ thể như đau mắt đỏ, viêm loét giác mạc, tắc mạch máu võng mạc... thì xin đưa ra nguyên tắc tiếp theo: Nên tránh hoặc hạn chế tối đa dùng thuốc đối với bệnh nhân đang có thai trong 3 tháng đầu. Rất nhiều thuốc ảnh hưởng không tốt cho thai, nhất là thai ở giai đoạn 0-3 tháng, khi mà các cơ quan trong cơ thể bé còn non nớt và đang được kiến tạo. Giai đoạn này thai rất nhạy cảm với thuốc mà mẹ dùng và cả bệnh tật của mẹ nữa.
Trong những trường hợp bất khả kháng, bệnh tật có thể làm giảm thị lực hoặc mù lòa, chúng ta sẽ theo nguyên tắc thứ 3: Nên đi khám và nhận lời khuyên từ bác sĩ, từ dược sĩ của bạn. Chính nội dung tờ hướng dẫn dùng thuốc sẽ giúp bạn tự tin hơn cho việc quyết định có dùng thuốc hay không.
Một số tờ hướng dẫn ghi: Nên thận trọng khi sử dụng cho phụ nữ có thai. Điều này đồng nghĩa với việc chưa có nghiên cứu nào thuyết phục chứng tỏ thuốc sẽ gây hại cho thai nhi hoặc nếu có thì cũng chưa đủ ý nghĩa thống kê để đưa ra kết luận chính xác. Như vậy, quyết định cuối cùng sẽ thuộc vào bác sĩ, dựa vào tình trạng của từng bệnh nhân; khi cái lợi nhiều hơn cái hại, bác sĩ sẽ kê đơn.
Một điều nhỏ nữa có thể thúc đẩy các bác sĩ kê đơn thuốc, đó là: Nồng độ hoạt chất trong thuốc nhỏ mắt là nồng độ thấp nhất trong các dược phẩm. Do vậy, lương thuốc trong máu cung cấp cho rau thai cũng là bé nhất so với các thuốc dùng đường khác. Dùng thuốc trong thời gian ngắn, liều thích hợp là điều mà cả bác sĩ và bệnh nhân đều thấy yên tâm.
BS. Hoàng Cương, Sức Khỏe & Đời Sống
[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của huynhngocthao
Eva - nguyệt quế Nước hoa 026 Nước hoa 025 Noel_Eva Nước hoa 027 Nước hoa 020

Không có tình yêu vình cữu mà chỉ có những giây phút vình cữu của tình yêu :mi5:

Được cảm ơn 354 lần tại 207 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 18-07-2013 , 03:20 PM
Sơ sinh

Điểm: 23
Mặc định Đau mắt ở bà bầu

Mình đang mang thai tuần thứ 17, thấy có cái gì đó hơi bận bận ở mắt. Đi khám ở bv thì bác sĩ kết luận viêm kết mạc và kê đơn cho mình thuốc Alcon TOBREX 5ml nhưng về nhà mở toa ra xem thì thấy khuyến cáo ko nên dùng với phụ nữ có thai. Vì là lần đầu mang thai nên mình cũng lo lắng, dùng thuốc thì sợ ảnh hưởng đến con yêu, mà ko dùng thì lo sẽ bị đau nặng hơn.
Qua tìm hiểu mình được biết với phụ nữ mang thai, các bác sỹ nhãn khoa có thể kê hai loại thuốc đó là: Hylene và Toeyecin là thuốc được chỉ định có thể sử dụng cho bà bầu tuy nhiên chỉ nên dùng thuốc trong thai kỳ khi thực sự cần thiết. Có chị em nào đã từng dùng thuốc đó có thể chia sẻ kinh nghiệm được không ¿[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 16-12-2013 , 04:42 PM
Sơ sinh

Điểm: 45

Nếu là thuốc mà bác sĩ đã chỉ định thì chắc không có vấn đề gì đâu chị ạ, mặc dù hạn chế dùng thuốc được là tốt nhất[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 8 lần tại 7 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 19-12-2013 , 03:01 PM
Tập đi

Điểm: 447

Bạn cần đi khám bác sỹ để xem nguyên nhân đau mắt của bạn là gì khi đó mới có phương pháp điều trị cụ thể chứ.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 28 lần tại 26 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 19-12-2013 , 03:31 PM
Tập đi

Điểm: 447

Các mẹ có thể tham gia liệu trình chăm sóc bầu của Beautymom, các mẹ sẽ được các chuyên viên chăm sóc tư vấn về sức khỏe trong suốt thời gian mang bầu luôn đó nhé ^^[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 28 lần tại 26 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 22-01-2014 , 09:36 AM
Tập lẫy

Điểm: 112

Một số gia đình có sai lầm tai hại là “kiêng” dùng thuốc Tây vì sợ ảnh hưởng đến thai nhi nên tìm đến các bài thuốc dân gian trị đau mắt đỏ, tiêu biểu là xông hay đắp lá trầu

Xông lá trầu không hoặc đắp cây lá bỏng để chữa bệnh đau mắt đỏ rất nguy hiểm, có thể gây bỏng giác mạc.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Không quảng cáo dưới chữ ký !

Được cảm ơn 7 lần tại 4 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 01-04-2014 , 03:04 PM
Sơ sinh

Điểm: 35

e thì ko bị đau mắt nhưng do tính chất công việc fai ngồi máy tính nhìu nên suót ngày cảm thấy nhức mỏi mắt ak[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Cửa lưới chống muỗi , cửa cuốn, cửa xếp , cửa lùa , lưới inox...
Đt: 0968.07.6838 - 043.640.1875
Đ/c : số 164 - Nguyễn Trãi - Thanh Xuân - Hà Nội Website:www.luoichongmuoi.com.vn

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Mang thai tháng thứ 6
Xem Thống Kê Mới đau mắt ở bà bầu có ảnh hưởng tới thai nhi?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt