điều trị bệnh lạc nội mạc tử cung - Trang 2 - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #11   Ban this user!
Củ 21-02-2011 , 01:26 PM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: kỹ sư đô thị
Điểm: 428

Theo mình thì những ai chưa sinh con bao giờ thì không nên phẫu thuật cắt bỏ lạc nội mạc, vì bệnh này không hết được, rất dễ tái phát và để lại sẹo sau khi phẫu thuật. Hơn nữa, điểm gốc của bệnh này xuất phát từ nội tiết của cơ thể mình không tốt. Các bạn nên tìm đến các thầy thuốc đông y để được tư vấn và điều trị bằng thuốc đông y để điều hoà kinh nguyệt và khôi phục môi trường sinh sản (nội tiết), trong khi đó vẫn kiểm tra bằng các biện pháp tây y để có cơ sở kiểm tra hiệu quả chữa bệnh. Các bạn nên nhớ bệnh này cần chữa kiến trì và không nóng vội. Các thầy Thuốc đông y chữa bệnh sinh sản ở nước ta rất nhiều và tài giỏi, thuốc đông y rất hiệu quả trong chữa sinh sản. Chúc các bạn thành công.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 1 bài viết.

#12   Ban this user!
Củ 22-02-2011 , 11:31 AM
Tập lẫy

Điểm: 180

các mẹ giải thích giúp e về bệnh này với, e mù mờ quá, giờ có nhiều loại bệnh quá.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 3 bài viết.

#13   Ban this user!
Củ 22-02-2011 , 04:26 PM
Sơ sinh

Điểm: 41

Trích:
Nguyên văn bởi lalabaylen Xem bài viết
các mẹ giải thích giúp e về bệnh này với, e mù mờ quá, giờ có nhiều loại bệnh quá.
E đọc được thông tin này trên mạng, share cho các mẹ nhé:
Nội mạc tử cung là lớp màng (niêm mạc) phủ mặt trong tử cung (dạ con). Lớp niêm mạc này biến đổi hằng ngày theo các chất nội tiết của buồng trứng tiết ra trong chu kỳ kinh nguyệt. Khi đang có kinh cũng là lúc niêm mạc này bắt đầu tái tạo phát triển dần lên. Đến cuối chu kỳ, lớp niêm mạc này rất dày, lúc này chất nội tiết buồng trứng giảm sút làm cho nó bong ra, gây chảy máu từ tử cung gọi là kinh nguyệt.
Lạc nội mạc tử cung là trường hợp các tế bào niêm mạc tử cung đi lạc chỗ, vào sâu trong lớp cơ của thành tử cung (lạc nội mạc trong cơ) hoặc “lạc” cả ra ngoài tử cung như ở buồng trứng, màng bụng (phúc mạc), thành ruột; thậm chí có khi còn ở trong thận hay phổi... Các tế bào này có nguồn gốc là niêm mạc tử cung nên nó cũng biến đổi theo chu kỳ dưới ảnh hưởng của nội tiết buồng trứng và cũng gây chảy máu giống như kinh nguyệt, từ đó gây đau.
Người bị lạc nội mạc tử cung có thể có rất nhiều triệu chứng khác nhau, tùy cơ quan có tế bào “lạc” đi tới. Ví dụ, nếu lạc nội mạc tử cung ở thận thì có triệu chứng đái ra máu (dễ nhầm với ung thư thận), ở phổi có thể ho ra máu (dễ nhầm với lao phổi). Tuy nhiên, lạc nội mạc chủ yếu xảy ra trong cơ tử cung và vùng bụng dưới nên triệu chứng chủ yếu vẫn là đau bụng khi hành kinh. Đây là loại thống kinh thứ phát (vì trước đó có thể hành kinh không kèm theo đau bụng), đau muộn vào ngày thứ hai hoặc ba của kỳ kinh và bệnh càng lâu ngày thì đau càng nặng thêm do các đám niêm mạc tử cung bị lạc chỗ mỗi ngày mỗi to thêm. Đã có không ít trường hợp đau bụng nhiều đến mức chẩn đoán nhầm là viêm phúc mạc, phải mổ cấp cứu.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#14   Ban this user!
Củ 23-02-2011 , 02:57 PM
Tập bò

Điểm: 378

Trích:
Nguyên văn bởi melam Xem bài viết
cuối năm ngoài e đi khám kết quả cũng bị lạc nội mạc tử cung nhưng chỉ bị nhẹ thôi vì e phát hiện sớm, sau đó e được bác sỹ tư vấn uống Phụ Lạc Cao, giờ thì bệnh đỡ hẳn rồi, kinh nguyệt cũng đều hơn.
thuốc này trước đây e cũng uốngđể điều hòa kinh nguyệt vì e uống Cao ích mẫu hình như k hợp nên bác sỹ tư vấn loại này, mẹ nó thử hỏi bác sỹ, xemquan trọng nhất vẫn là hợp thuốc k và bác sỹ có mát tay k.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 73 lần tại 42 bài viết.

#15   Ban this user!
Củ 23-02-2011 , 03:12 PM
Sơ sinh

Điểm: 22
Unhappy Lạc nội mạc tử cung

Em cũng đã từng bị lạc nội mạc tử cung 2 bên BT, đã phẫu thuật. Em chưa có gia đình. Em rất hoang mang liệu em có thể có con không ah. Và em có thể lập gia đình trong tình trạng bệnh tật như vậy được không. A/C nào cho em lời khuyên được không ah

Trích:
Nguyên văn bởi huyenkhanh Xem bài viết
mình cũng từng bị bệnh này rất nặng, mình cũng đã điều trị cả tây y và đông y nhưng chủ yếu là đông y. Chữa bệnh này phải rất kiên trì, không nóng vội, tinh thần phải cực kỳ thoải mái. Sau hơn 1 năm chữa bệnh bây giờ mình cũng đã có một bé trai 16 tháng bằng phương pháp sinh tự nhiên.
[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#16   Ban this user!
Củ 24-02-2011 , 04:55 PM
Tập lẫy

Điểm: 128

Để điều trị lạc nội mạc tử cung, người ta có thể dùng thuốc để chữa trong các trường hợp bệnh nhẹ và trung bình, người bệnh vẫn mong muốn có con. Với trường hợp nặng, điều trị bằng thuốc không kết quả thì phải phẫu thuật để loại bỏ các nhân lạc nội mạc hoặc cắt bỏ toàn bộ tử cung cùng hai buồng trứng.
Thuốc điều trị lạc nội mạc tử cung đều là các thuốc nội tiết có tác dụng làm thoái triển và làm teo các đám niêm mạc tử cung lạc chỗ. Khi điều trị như vậy thì bản thân các niêm mạc bình thường trong tử cung cũng sẽ bị ảnh hưởng, gây nên những bất thường về kinh nguyệt, đặc biệt là vô kinh. Vì vậy, việc dùng thuốc phải do bác sĩ chỉ định, cân nhắc sau khi đánh giá cụ thể mức độ nặng, nhẹ các mẹ nhé[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 8 lần tại 2 bài viết.

#17   Ban this user!
Củ 01-03-2011 , 02:12 PM
Tập lẫy

Điểm: 67

Trích:
Nguyên văn bởi timlainiemtin Xem bài viết
Em cũng đã từng bị lạc nội mạc tử cung 2 bên BT, đã phẫu thuật. Em chưa có gia đình. Em rất hoang mang liệu em có thể có con không ah. Và em có thể lập gia đình trong tình trạng bệnh tật như vậy được không. A/C nào cho em lời khuyên được không ah
Đừng quá lo bạn à, chỉ cần bạn điều trị tốt và có những biện pháp để ngăn ngừa bệnh tái phát thì bạn vẫn có thể lập và gia đình và có e bé. chị phòng mình cũng bị như bạn nhưng giờ vẫn có 1 bé gái như thường đó. Cố lên bạn nhé, chúc bạn mau khỏe[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 14 lần tại 11 bài viết.

#18   Ban this user!
Củ 01-03-2011 , 02:19 PM
Sơ sinh

Điểm: 49

Trích:
Nguyên văn bởi timlainiemtin Xem bài viết
Mình khuyên bạn nên đi khám và điều trị ở những cơ sở sản khoa tuyến tỉnh và trung ương để điều trị bảo tồn buồng trứng. Như vậy, bạn sẽ giảm đi phần nào sự đau đớn mà không ảnh hưởng đến đời sống sinh hoạt vợ chồng
[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

#19   Ban this user!
Củ 01-03-2011 , 02:22 PM
Tập lẫy

Điểm: 96

Trích:
Nguyên văn bởi alpha5885 Xem bài viết
Đừng quá lo bạn à, chỉ cần bạn điều trị tốt và có những biện pháp để ngăn ngừa bệnh tái phát thì bạn vẫn có thể lập và gia đình và có e bé. chị phòng mình cũng bị như bạn nhưng giờ vẫn có 1 bé gái như thường đó. Cố lên bạn nhé, chúc bạn mau khỏe
có thể uống thuốc để phòng ngừa bệnh phải k mẹ nó, nghe các mẹ nói mà lo quá[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 6 lần tại 6 bài viết.

#20   Ban this user!
Củ 01-03-2011 , 02:26 PM
Tập lẫy

Điểm: 247

Mọi người cho e hỏi về các phương pháp điều trị bệnh này với, có thể uống thuố cthay phẫu thuật pk á?Tks các mẹ[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 7 lần tại 5 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Đời sống > Sức khỏe đời sống > Sức khoẻ sinh sản
Xem Thống Kê Mới điều trị bệnh lạc nội mạc tử cung
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở