Dinh dưỡng bà bầu để con khoẻ mạnh, thông minh? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 19-03-2012 , 09:39 AM
Sơ sinh

Điểm: 371
Mặc định Dinh dưỡng bà bầu để con khoẻ mạnh, thông minh?

Chế độ dinh dưỡng bà bầu như thế nào để cho em bé khoẻ mạnh các chị ơi. Chị gái em chuẩn bị có thai nhưng không biết nên ăn uống, bổ sung thứ gì cả. Đi khám thì bác sĩ kê đơn thuốc sắt, không biết đã đủ chưa nhỉ. Chị em được kê đơn là viên sắt cho bà bầu FeNana các mẹ à.
Bác sĩ không hướng dẫn gì thêm cho em, mà em cứ hỏi đi hỏi lại là em sợ họ mắng. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giùm em nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 5 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 19-03-2012 , 09:49 AM
Sơ sinh

Điểm: 72
Mặc định Dinh dưỡng bà bầu đón rồng con khỏe mạnh

Mẹ ăn uống thông minh, sinh “rồng con” khỏe mạnh

Để “rồng con” sinh ra được khỏe mạnh, thông minh thì ngay khi có ý định hay đã mang thai, các mẹ phải hết sức chú ý đến chế độ dinh dưõng. Trong danh sách các chất dinh dưỡng cần thiết, sắt và acid folic là 2 thành phần đặc biệt quan trọng.

Thiếu các chất dinh dưỡng cần thiết có thể khiến các bé “rồng” này bị bệnh bẩm sinh, trí tuệ kém phát triển…

Acid folic - Cần thiết cho sự phát triển não bộ trẻ

Acid folic có vai trò quan trọng trong cấu tạo và phát triển hệ thống thần kinh của thai nhi. Trong thời kỳ có thai, nhu cầu về axit folic tăng lên gấp đôi (400mcg/ngày), tương đương với ăn 2 muỗng đỗ đen, 5 ngọn măng tây, 2 súp lơ xanh, 1 củ khoai tây, 1 quả trứng lớn, 100g cá hồi, 1 quả cam trung bình trong 1 ngày.

Người mẹ trong giai đoạn mang thai bị thiếu acit folic sẽ gây các ảnh hưởng: cân nặng sơ sinh thấp, dị tật ống thần kinh, ống thần kinh đóng không kín hoàn toàn dẫn đến nhiều bệnh lý của cơ thể như bại liệt, não úng thuỷ, thai chết lưu...

Sắt - Rất quan trọng trong quá trình tạo máu

Sắt là nguyên liệu để tổng hợp nên hemoglobin - chất có mặt trong tế bào hồng cầu. Thiếu sắt sẽ dẫn đến thiếu máu, người mẹ sẽ mệt mỏi, dễ sẩy thai, đẻ non, đẻ con nhẹ cân (suy dinh dưỡng bào thai), dễ bị băng huyết khi sinh, thậm chí có thể dẫn tới tử vong cả mẹ và con.

Bình thường, nhu cầu sắt của phụ nữ là 5mg, lượng này có thể được cung cấp từ thức ăn (các loại thịt đỏ, gan, rau xanh đậm). Khi mang thai, nhu cầu sắt của cơ thể tăng lên nhiều lần vào khoảng 25mg/ngày. Do đó, bên cạnh một chế độ dinh dưỡng đầy đủ các bác sĩ thường kê viên sắt bổ sung. Việc bổ sung sắt nên thực hiện trước khi mang thai 3 tháng, trong suốt thời kỳ mang thai cho đến 3 tháng sau khi sinh.

Khi mang thai, phụ nữ thường đối mặt với nhiều vấn đề như: ốm nghén, mệt mỏi…. Mặt khác, các viên sắt cổ điển thường gây ra các vấn đề như: khó chịu ở dạ dày, nóng ngực, có vị tanh kim loại ở miệng, đặc biệt là gây táo bón đã trở thành một nỗi sợ hãi cho các bà bầu khi dùng viên sắt. Nguyên nhân của các tác dụng phụ trên là do cơ thể hấp thu kém hầu hết các dạng sắt, do đó khi sử dụng, một lượng lớn sắt bị đào thải ra ngoài theo đường tiêu hóa. Chính lượng sắt thừa này sẽ gây nên các tác dụng không mong muốn như trên. Những viên sắt hiện đại Fe - Nana gần như đã khắc phục được các vấn đề này, giúp cả mẹ và thai cùng khỏe mạnh.

Fe - Nana chứa sắt nano (kích thước rất nhỏ) khiến cho việc hấp thu sắt gần như hoàn toàn nên không gây táo bón và các tác dụng khó chịu khác.

Trong Fe - Nana có đủ lượng acid folic cần thiết và bổ sung đầy đủ các vitamin B12, vitamin A, vitamin D3, các nguyên tố vi lượng kẽm, đồng và 17 acid amin thiết yếu cho cơ thể.

Theo Dantri.com.vn[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 28-03-2012 , 01:37 PM
Sơ sinh

Điểm: 223

Trích:
Nguyên văn bởi minmeomeo Xem bài viết
Chế độ dinh dưỡng bà bầu như thế nào để cho em bé khoẻ mạnh các chị ơi. Chị gái em chuẩn bị có thai nhưng không biết nên ăn uống, bổ sung thứ gì cả. Đi khám thì bác sĩ kê đơn thuốc sắt, không biết đã đủ chưa nhỉ. Chị em được kê đơn là viên sắt cho bà bầu FeNana các mẹ à.
Bác sĩ không hướng dẫn gì thêm cho em, mà em cứ hỏi đi hỏi lại là em sợ họ mắng. Các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giùm em nhé.
Khi mang thai, do nhu cầu về sắt tăng lên nhiều lần, do đó một chế độ dinh dưỡng sẽ không cung cấp đủ hàm lượng sắt cho bà bầu. Chính vì thế bác sĩ kê cho bạn dùng viên sắt là đúng rồi đó bạn. Bạn nên uống từ 1 - 2 viên/ ngày tùy loại viên sắt khác nhau có liều lượng khác nhau. Uống đều đặn mỗi ngày từ trước khi dự định có mang, trong suốt thai kỳ và 3 tháng sau sinh bạn nhé. Chúc 2 mẹ con khỏe.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 28-03-2012 , 01:44 PM
Tập bò

Điểm: 294

Không biết thì hỏi chứ sao,tương lai của con trẻ nhà mình mà lại ngại họ à.Bạn vào đây tim hiểu thêm nhé Dinh dưỡng cho bào thai thông minh -dinh duong cho ba bau| Ba .Chúc bạn co bé khỏe mạnh và thông minh nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Không quảng cáo dưới chữ ký !

Được cảm ơn 26 lần tại 22 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 30-03-2012 , 04:14 PM
Sơ sinh

Điểm: 49

Bây giờ thị trường có khá nhiều loại thuốc bổ sung vitamin và khoáng chất đấy. Đầu tiên bạn nên làm xét nghiệm tổng quát và khám bác sĩ, xem tình trạng cơ thể mình như thế nào: tim ổn không? có thiếu máu, thiếu canxi không, có bộ phận nào còn kém cần vitamin nào hỗ trợ v.v...Sau đó tham khảo các loại thuốc dành cho bà bầu, nhớ xem kĩ thành phần và liều lượng mỗi thành phần có khớp với nhu cầu bạn đang muốn bổ sung không. Ngoài bổ sung những thứ mình thiếu, phụ nữ có thai còn cần bổ sung những chất quan trọng cho bé như acid folic, i ốt..để hỗ trợ bé nữa nhé.

Bạn vào đây tham khảo xem có phải loại mình cần không nhé Elevit Vietnam

Thể chất là nền tảng của trí tuệ. Mẹ khỏe và sáng suốt thì con cũng sẽ mạnh mẽ, thông minh thôi à. Chúc chị gái bạn sớm mẹ tròn con vuông nhé[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Nick elevit.com.vn cố gắng đóng góp nhiều bài viết hay cho diễn đàn

#6   Ban this user!
Củ 17-05-2012 , 03:23 PM
Sơ sinh

Điểm: 27

dinh dưỡng rất cần thiết cho các bà bầu . chị mới sinh em bé nên cũng có chút kinh nhgiệm , mới đầu chị cũng chẳng biết gì , vì sinh đứa thứ nhất nên rất lo lắng . lên mạng hỏi rồi tìm hiểu mọi người có kinh nghiệm . nhưng chị đi khám thai ở phòng khám Thái Thịnh thì được bác sỹ tư vấn cho uống thuốc bổ CHERNOTIST , sau mấy tháng đi khám lại thấy thai phát triển khoẻ manh . thế nên chị cũng yên tâm . e thử tìm hiểu xem .[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#7   Ban this user!
Củ 31-05-2012 , 10:11 PM
Sơ sinh

Điểm: 23

Trích:
Nguyên văn bởi beyeu_cuame Xem bài viết
dinh dưỡng rất cần thiết cho các bà bầu . chị mới sinh em bé nên cũng có chút kinh nhgiệm , mới đầu chị cũng chẳng biết gì , vì sinh đứa thứ nhất nên rất lo lắng . lên mạng hỏi rồi tìm hiểu mọi người có kinh nghiệm . nhưng chị đi khám thai ở phòng khám Thái Thịnh thì được bác sỹ tư vấn cho uống thuốc bổ CHERNOTIST , sau mấy tháng đi khám lại thấy thai phát triển khoẻ manh . thế nên chị cũng yên tâm . e thử tìm hiểu xem .
Mua ở đâu vậy chị ơi?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 1 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 07-08-2012 , 07:15 PM
Sơ sinh

Điểm: 28
Mặc định Uống bổ sung vitamin tổng hợp giành cho bà bầu

uống bổ sung vitamin tổng hợp giành cho bà bầu one a day prenatal; lại này tốt lắm.

chị uống được 6 tháng từ khi mới cấn bầu, đến giờ được 7 tháng rồi không có bị nghén hành, em bé tăng cân rất tốt, Mẹ thì lên cân vừa đủ.hiiiiiiiiiiii nên không bị phát phì..

chia sẻ với các mẹ.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#9   Ban this user!
Củ 16-08-2013 , 03:37 PM
Sơ sinh

Điểm: 67

ác mẹ ơi, các mẹ có biết là khi chuẩn bị mang thai hay đang đầu thai kỳ bên Đức được bác sỹ "bắt buộc" bổ sung Folate đó các mẹ ạ. Mà đơn giản là mẹ ăn dầu cá hoặc ăn nhiều cá hồi 1 chút là ok. Không thì làm 1 viên bà bầu tổng hợp thì đỡ phải ăn. Như bên Đức người ta uống có 1 viên 1 ngày là đi làm ăn uống thoải mái như bình thường, không lo thiếu chất. Thuốc bên đó có nhiều loại, nhưng em sống ở châu âu thì thuốc bà bầu Doppelherz là phổ biến, có nhiều trong hiệu thuốc. Các mẹ có thể mua đồ xách hay hay người nhà gửi về cho yên tâm, "bầu Tây" còn yên tâm dùng ầm ầm thì "bầu ta" khỏi lo . Chúc các mẹ vui khỏe.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Chuẩn bị mang thai
Xem Thống Kê Mới Dinh dưỡng bà bầu để con khoẻ mạnh, thông minh?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt