Đo Độ mờ da gáy cho em bé - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 15-06-2009 , 08:33 AM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: TP Hồ Chí Minh
Điểm: 849
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới maianh48 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới maianh48
Mặc định Đo Độ mờ da gáy cho em bé

Các mẹ ơi!..
Em đang rất lo mà ko biết phải làm sao.?? Các mẹ chia sẻ cùng em với..
Hôm thứ 7( 13/06) em đi khám ở BV Từ Dũ theo lịch của BS. Và khi đo độ mờ da gáy của em bé thì BS siêu âm vẫn ghi : ngôi thai di động, nhịp tim 160/1p, nước ối bình thường. Nhưng BS lại phát hiện ra " dấu hiệu bất thường" của em bé là " có vùng echo trống 35mm X 10mm". Và kết luận cuối cùng là" 1 thai sống trong TC #13-14 tuần, có nang nước vùng sau gáy thai nhi". Nghe KQ xong mình sốc quá chừng nên chỉ biết khóc thôi. BS chỉ định cho mình đi xét nghiệm máu tiền sản và phải đến 19/06 này mới có KQ cuối cùng. Từ hôm đó tới giờ mình chả ăn uống được, ngủ cũng ko ngon vì nhắm mắt là mơ linh tinh. Mấy người cứ an ủi mình là " ko sao" nhưng BS đã nói" bất thường nặng" nên làm sao mình yên tâm được??? Năm nay mình 31 rồi, đây là con đầu lòng của vợ chồng mình, mình lo quá các mẹ ơi....

Ai biết gì không chia sẻ mình với, đợi đến 19 chắc mình chết mất quá...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 15-06-2009 , 09:56 AM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: Công chức
Điểm: 654
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới may&nui

Thật sự trong lúc này em không biết phải nói gì với chị cả chỉ biết nói rằng chị hãy bình tĩnh và tin tưởng rằng mọi chuyện rồi sẽ tốt đẹp thôi.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Củ 15-06-2009 , 01:56 PM
Smod - 2

Điểm: 71,642

Cứ bình tĩnh thôi chị ạ.Không còn cách nào khác là phải đợi kết quả xét nghiệm máu, vì có kết quả này mới kết luận được chính xác tình trạng của thai nhi.Nhiều khi siêu âm cũng chưa thể kết luận chính xác nên mới cần phải xét nghiệm tiền sản đi kèm.Chị hãy thoải mái và hy vọng vào kết quả tốt nhất nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU
Hoa_ Eva tặng Bé Thiếp hoa 8/3 Nước hoa 16 Noel_Eva quà 8-3.4 Váy hoa _08

Được cảm ơn 679 lần tại 393 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 15-06-2009 , 06:13 PM
Tập bò

Nghề nghiệp: Bác sĩ Sản Phụ khoa
Điểm: 3,859
Mặc định Trả lời của Bác sĩ Phụ Sản Khoa

Trích:
Nguyên văn bởi maianh48 Xem bài viết
Các mẹ ơi!..
Em đang rất lo mà ko biết phải làm sao.?? Các mẹ chia sẻ cùng em với..
Hôm thứ 7( 13/06) em đi khám ở BV Từ Dũ theo lịch của BS. Và khi đo độ mờ da gáy của em bé thì BS siêu âm vẫn ghi : ngôi thai di động, nhịp tim 160/1p, nước ối bình thường. Nhưng BS lại phát hiện ra " dấu hiệu bất thường" của em bé là " có vùng echo trống 35mm X 10mm". Và kết luận cuối cùng là" 1 thai sống trong TC #13-14 tuần, có nang nước vùng sau gáy thai nhi". Nghe KQ xong mình sốc quá chừng nên chỉ biết khóc thôi. BS chỉ định cho mình đi xét nghiệm máu tiền sản và phải đến 19/06 này mới có KQ cuối cùng. Từ hôm đó tới giờ mình chả ăn uống được, ngủ cũng ko ngon vì nhắm mắt là mơ linh tinh. Mấy người cứ an ủi mình là " ko sao" nhưng BS đã nói" bất thường nặng" nên làm sao mình yên tâm được??? Năm nay mình 31 rồi, đây là con đầu lòng của vợ chồng mình, mình lo quá các mẹ ơi....

Ai biết gì không chia sẻ mình với, đợi đến 19 chắc mình chết mất quá...
Maianh mến,

Dù gì đi nữa, em phải chờ kết quả xét nghiệm máu tiền sản đã. Tất nhiên là các BS đã xác định là: bất thường nặng" chưa rõ nguyên nhân. Nhưng, không có nghĩa là một việc nghiêm trọng! hoặc gây khó khăn cho thầy thuốc sau khi đã biết rõ kết quả xét nghiệm (cận lâm sàng).
Theo tôi, khi đã có kết quả, các BS sẽ có hướng giải quyết để khắc phục tình trạng của cả thai phụ và thai nhi. Vì thế, em cần phải bình tĩnh là việc cần thiết nhất hiện nay. Việc mất bình tĩnh hay hoang mang tột cùng sẽ không tốt cho sức khỏe của Mẹ và con. Trong y học, điều gì cũng có thể giải quyết nếu phát hiện sớm và có hướng xử trí hiệu quả.
Mến chào em,
Thuận Văn[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Thuận Văn
hoa_007 hoa_007 hoa_009 hoa_017 hoa_015 hoa_024

Được cảm ơn 14 lần tại 9 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 16-06-2009 , 07:59 AM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: TP Hồ Chí Minh
Điểm: 849
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới maianh48 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới maianh48

Em cảm ơn các mẹ và anh Thuận Văn đã chia sẻ giúp em bình tâm lại 1 chút. Mọi việc rồi cũng sẽ qua mà...phải không mọi người? Cho dù thế nào thì cũng phải đối diện với thực tế...Em đã nghĩ được như vậy để lòng nhẹ nhàng hơn, bình yên hơn..Cảm ơn mọi người nhiều lắm...
Mai Anh[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 10-02-2010 , 09:20 AM
Sơ sinh

Điểm: 25
Mặc định Nhờ tư vấn về độ mờ da gáy

tôi mang thai lần thứ 2, 32 tuổi. lúc thai 13 tuần 6 ngày, siêu âm độ mờ da gáy là 3.1
bác sĩ đề nghị thử chọc nước ối. tôi đọc trên mạng thấy có người nói thai 22 tuần là có thể thử lại độ mờ da gáy thì có chính xác không? và tôi có nên chọc nước ối không? việc chọc nước ối có ảnh hưởng gì cho thai không?

xin nhờ chị em tư vấn giúp[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 17-02-2010 , 02:54 AM
Học sinh cấp 2

Điểm: 40,748
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Ngọc Trai

Không thể tuỳ tiện chọc ối để chẩn đoán dị tật thai nhi
(Dân trí) - “Việc ứng dụng phương pháp chọc hút nước ối nhằm phát hiện những bất thường về NST của thai nhi là cần thiết. Tuy nhiên, không thể tuỳ tiện vì có thể gây nguy hiểm”, ThS Trần Danh Cường, Phó giám đốc TT Chẩn đoán trước sinh, Bệnh viện Phụ sản TƯ cho biết.
BSCường cho biết: Hiện có nhiều bằng chứng cho thấy sức khoẻ con người bị ảnh hưởng bởi nguồn nước ô nhiễm, có tiếp xúc hoá chất độc hại và vệ sinh an toàn thực phẩm không đảm bảo. Điều đó cũng ảnh hưởng trực tiếp tới sức khoẻ của các bà mẹ và em bé. Đa phần các dị dạng thai nhi là do dị dạng nhiễm sắc thể, do di truyền...

Một trong những nguyên nhân dễ dẫn đến dị tật thai nhi chính là bệnh rubella, thủy đậu. Đối với những phụ nữ tiêm vắc cin rubella, thủy đậu thì cần phải sau 3 tháng mới được có thai. Khi mang thai rồi, tuyệt đối không được tiêm.

Theo con số thống kê, phụ nữ sinh con ở tuổi ngoài 38-40 có nguy cơ dị tật thai nhi cao gấp 10 lần so với phụ nữ ở lứa tuổi trẻ hơn. Dị tật down, hệ thần kinh của thai nhi trong nhóm phụ nữ lớn tuổi khá cao. Tại BV Phụ sản TƯ, số phụ nữ lớn tuổi sinh con đang gia tăng, đây là điều rất đáng ngại.

Hiện nay, để phát hiện dị tật thai nhi, bệnh viện Phụ sản TƯ thường tiến hành phương pháp chọc hút nước ối. Phương pháp này được chỉ định đối với 4 trường hợp sau:
- Thai nhi có bất thường về hình thái trên siêu âm
- Test sàng lọc huyết thanh dương tính
- Tăng khoảng sáng sau gáy
- Người mẹ lớn tuổi hoặc có tiền sử đẻ thai bất thường.

Chọc hút nước ối để xác định dị dạng nhiễm sắc thể đồ của thai nhi hiện là phương pháp cho kết quả chính xác. Các kết quả xét nghiệm thường gặp ba nhiễm sắc thể hay bị dị dạng, đó là nhiễm sắc thể số 21 gây bệnh down, nhiễm sắc thể số 18 gây dị dạng tim và chi, nhiễm sắc thể số 13 gây bất thường ở não bộ. Có tới hơn 40% bất thường nhiễm sắc thể dẫn đến dị dạng hình thể.

Việc chọc ối được làm vào 3 thời điểm: chọc hút nước ối sớm (<16 tuần); chọc hút nước ối kinh điển (17-20 tuổi); chọc hút nước ối muộn (>20 tuần). Quá trình chọc ối được thực hiện dưới sự hướng dẫn của siêu âm.

Bác sỹ Cường khẳng định, chọc hút nước ối là hoàn toàn có thể thực hiện được hiện nay. Với những kết quả thu nhận được, nó càng khẳng định vai trò của chẩn đoán trước sinh. Phương pháp này có thể mở rộng xuống một số trung tâm khác, tuy nhiên điều quan trọng là phụ thuộc vào trình độ chuyên môn của bác sỹ vì nếu không có thể ảnh hưởng tới thai nhi. Vì theo con số thống kê của trung tâm CĐTS tại bệnh viện này, trong 279 ca chọc ối, có 1 ca không lấy được ối, 7 ca chọc hai lần, 15 ca nuôi cấy tế bào ối không mọc và 1 ca sẩy thai.

Lan Hương (ghi)
[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Ngọc Trai
thu-nhoi-bong-013 thu-nhoi-bong-012 Bộ hồng chanel Bộ hồng kính mắt Bánh kem_001

Happy New Year /Frohes Neujahr /Chúc Mừng Năm Mới 2010

Được cảm ơn 72 lần tại 52 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 30-01-2012 , 03:07 PM
Sơ sinh

Điểm: 42

uuuuuuuu[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Mang thai 3 tháng đầu
Xem Thống Kê Mới Đo Độ mờ da gáy cho em bé
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở