Kinh nghiệm sử dụng trà La hán - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 06-08-2010 , 08:38 AM
Sơ sinh

Điểm: 30
Question Kinh nghiệm sử dụng trà La hán

Trong thời gian gần đây mình thấy mọi người hay dùng trà la hán thay cho nước giải khát.
Mình chưa rõ công dụng và cách dùng như thế nào. Ai có kinh nghiệm và đã dùng trà la hán rồi vui lòng chia xẻ cho mình với. Cám ơn nhiều![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 06-08-2010 , 12:24 PM
Thành viên năng động

Điểm: 263
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới chaos

Trích:
Nguyên văn bởi eva-dangdep Xem bài viết
Trong thời gian gần đây mình thấy mọi người hay dùng trà la hán thay cho nước giải khát.
Mình chưa rõ công dụng và cách dùng như thế nào. Ai có kinh nghiệm và đã dùng trà la hán rồi vui lòng chia xẻ cho mình với. Cám ơn nhiều!
Hjx, cho mình ko trả lời mà hỏi ngược lại tí được ko?
Trà La hán là trà gì thế bạn? Mình chưa nghe thấy bao giờ, nói cho mình biết với[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của chaos
Bánh kem_002 Banh kem Chantilly01 hoa_013 Hamburger gối quả bí giáng sinh 4

Lặng thầm 1 tình yêu !!!

Được cảm ơn 220 lần tại 181 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 07-08-2010 , 06:59 AM
Sơ sinh

Mặc định Kinh nghiệm sử dụng trà La hán

Cám ơn bạn đã quan tâm. Mình chỉ được biết là trà La hán có thể dùng thay cho nước giải khát vì rất tốt cho người bị tiểu đường. Quả La hán được trồng từ vùng Quế Lâm Trung quốc.
Có thông tin chia xẻ với mình nhé. Cám ơn bạn nhiều. Mong mọi người có kinh nghiệm cùng chia xẻ thông tin.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#4   Ban this user!
Củ 09-08-2010 , 01:43 PM
Sơ sinh

Mình đọc được bài báo của GS Nguyễn Lân Dũng copy vào đây mọi người cùng tham khảo

Công dụng của quả La Hán
GS.TS NGUYỄN LÂN DŨNG (07/05/2009 09:56)
Gửi cho bạn bè Lưu lại để đọc In trang này
Xin cho biết công dụng quả La Hán?

Nguyễn Ngọc Sơn, xóm Chư Long, thôn Đại Đồng, xã Danh Thống, huyện Hiệp Hòa (Bắc Giang)

Lần sau bác gửi thư về Báo NNVN nhé. Lần này bác ghi ngoài phong bì là “Giáo sư Lân Dũng về khoa học cây chữa bệnh” (!) vừa không đúng vừa làm vất vả các anh bưu tá tìm ra địa chỉ nhà tôi.

Quả La Hán có tên khoa học: Momordica grosvenor Swingle, thuộc họ Bầu bí: Cucurbitaceae. Hiện tại cây La Hán chưa phát hiện ở Việt Nam, đây là loài cây đặc sản của vùng Quế Lâm thuộc Quảng Tây - Trung Quốc. Quả La Hán có tác dụng chữa sốt, dịu cổ họng, long đờm, chữa ho, dùng cho mọi người.

Chúng có tỷ lệ đường cao, gấp 300 lần so với mía, dễ hoà tan trong nước và dung dịch cồn, có tính ổn định tốt, không bị phân huỷ ở nhiệt độ 160 độ C trong thời gian dài, không lên men, có thể được sử dụng rộng rãi cho: (1) chất làm dịu thực phẩm và đồ uống; (2) các sản phẩm thiên nhiên chăm sóc sức khoẻ, thuốc, phụ gia cho mỹ phẩm.

Glucozit ngọt từ quả La Hán có hiệu quả chữa bệnh, nâng cao chức năng hoạt động của dạ dày, giảm nóng, ẩm phổi, làm mất cảm giác khát, giảm đờm và chống virut. Như vậy, Glucozit ngọt từ quả La Hán, với đặc tính ngọt cao và không nóng, sử dụng an toàn và có chức năng chăm sóc sức khoẻ, có thể uống quanh năm. La Hán dùng rất tốt cho người mắc bệnh phổi họng, ho hen, huyết áp cao, tiểu đường…[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#5   Ban this user!
Củ 10-08-2010 , 09:24 PM
Sơ sinh

Sau khi lên nhiều diễn đàn hỏi kinh nghiệm của các mẹ và anh chị em ,mình đã biết được công dụng của loại nước uống này ! hôm nay xin quay lại giới thiệu cùng các chị em mình một thói quen sinh hoạt để có một sức khỏe gia đình tốt hơn ! Thân ái

Trà la hán, hoa cúc

Thời tiết nóng bức của mùa hè dễ làm cơ thể mỏi mệt. Một ly nước mát thanh nhiệt lại có tác dụng giải độc sẽ giúp bạn vừa dịu cơn khát lại có sức khỏe tốt hơn.

đặc biệt vị ngọt tự nhiên của quả la hán là vị ngọt rất tốt cho người mắc bệnh tiểu đường ,nó là vị ngọt cho những ai muốn kiếng đường ,tránh bệnh và giảm béo (đường làm tăng cân nhanh)

Nước quả la hán nấu hoa cúc dễ thực hiện lại có giá thành rất rẻ, có thể mua ở các hiệu thuốc nam. Nếu trong nhà ai cũng uống được bạn có thể nấu hàng ngày cho mọi người uống thay nước lọc.

Nguyên liệu:

Nấu được 6 cốc

1 quả la hán khô

25g Hoa cúc

Thực hiện:

Bổ la hán thành từng miếng

Hoa cúc rửa sạch

Cho la hán vào nổi cùng khoảng 1,5 lít nước, đun nhỏ lửa 30 phút. Thả tiếp hoa cúc đun thêm 10 phút

Để nước nguội, lượt qua rây, lấy phần nước trong.

Cho nước trên vào ngăn lạnh, dùng thay nước lọc rất mát.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#6   Ban this user!
Củ 12-08-2010 , 08:00 AM
Sơ sinh

Trên truyền hình có phát sóng chương trình nói về quả La hán. Mình gửi Link ở đây mọi người cùng xem và nhận xét nhé. Không ngờ quả La hán lại có nhiều tác dụng vậy
YouTube - La Hán Quả Trong Đông Y[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#7   Ban this user!
Củ 16-08-2010 , 08:07 AM
Sơ sinh

Mình đã mua quả la hán về và nấu thử thấy một số tác dụng dưới đây sau khi sử dụng được 01 tuần.
1. Vị ngon, ngọt tự nhiên, dư vị tốt
2. Tiêu hoá rất tốt
3. An thần( rất dễ ngủ)
4. Uống với đá ngon hơn uống nóng. Tuy nhiên vào mùa đông có thể uống nóng
5. Chữa ho rất tốt. Mình đã bị ho trước khi uống.
6. Mình thường dùng trong các bưã ăn, đặc biệt sau khi tập erobic rất ngon và thoải mái, ngọt nhưng không ngấy như đường, dùng như Coca hay Pepsi

Rât mong mọi người cùng dùng và chia sẻ loại trà rất tốt và nhiều công dụng này[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Đời sống > Kinh nghiệm hay > Ẩm thực
Xem Thống Kê Mới Kinh nghiệm sử dụng trà La hán
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở