Làm cách nào khi trẻ không chịu bú mẹ???xin giúp em - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 24-08-2010 , 09:43 PM
Sơ sinh

Điểm: 81
Mặc định Làm cách nào khi trẻ không chịu bú mẹ???xin giúp em

Xin các mẹ giúp em với,tình hình em đang rất gấp.Em mới sinh con đầu lòng được hơn 2 tháng.Lúc đầu sữa em rất là nhiều.Mẹ và các dì bảo em sẽ rất nhiều sữa vì ngực em rất lớn.Nhưng nhóc nhà em chỉ bú được 1 tuần đầu,còn thời gian sau cháu rất khó bú.Mỗi khi cháu đói,e đút vú mẹ vô là cháu khóc thét lên.Em đã cố gắng nhiều lần như vậy nhưng lúc nào cũng chào thua con trai vì xót con quá.Thế là e chuyển sang cách vắt sữa ra bình cho bé bú bình.Nhưng sữa của em càng ngày cang ít các mẹ ạ.Lúc đầu vắt được 80ml,rồi 50ml,40ml,giờ cố gắng lắm thì cũng chỉ 30ml.Em tìm đủ mọi cách ăn giò heo hầm,ăn yến sào mà tình hình vẫn không thay đổi.Em phải làm sao đây ạ????Thương con trai quá,em chỉ mong bé bú mẹ thật nhiều thôi.Em cảm ơn các mẹ[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Củ 25-08-2010 , 01:01 PM
Smod - 2

Điểm: 71,632

Muốn sữa nhiều trở lại không có cách nào khác là bạn phải cho em bé bú nhiều.Chứ ăn uống tẩm bổ nhiều mà ít cho bú, kể cả là vắt sữa ra đi nữa thì sữa vẫn sẽ bị ít đi do không có tác động bú của trẻ.Trẻ con mỗi đứa mỗi nết, có nhiều bé cũng giống con nhà bạn đó, khó bú do 1 nguyên nhân nào đó.

Ngày xưa mình nuôi 2 bé nhà mình cũng bị y như bạn đấy, từ lúc mới sinh cho đến khoảng 2 tháng thì vẫn bú mẹ bình thường không có vấn đề gì.Nhưng từ 2 tháng đổ ra cả đứa lớn lẫn đứa bé y hệt nhau mỗi lần cho bú là khổ lắm, chỉ thỉnh thoảng ban đêm lừa lúc con ngủ cho bú thì yên ổn nhưng có khi đang bú mà bé bị giật mình tỉnh dậy là y như rằng cong người lên nhất định không chịu ngậm vú nữa.

Còn ban ngày thì thôi rồi, đánh vật đủ kiểu mới ngậm, bú đuợc vài hơi lại nhả ra khóc, rồi lại đánh vật, ngậm 1 chút lại khóc...cứ thế có khi còn không chịu ngậm tí nào.Mới đầu tưởng nó chưa đói nên thôi dừng lại, để vài tiếng sau mới cho bú tiếp mà tình hình vẫn vậy.Về sau phát hiện ra cách phải bế đứng rồi nhún gối mới bú.Trời rét, mình lại vừa mới sinh mà cứ phải vạch sẵn áo đấy rồi chờ bất cứ lúc nào vừa bế con đứng vừa tìm cách cho bú, như thế cả ngày luôn.Thời gian ở nhà chỉ lo mỗi việc cho bú và ru ngủ thôi là chẳng còn làm được việc gì nữa.

Cực lắm,cứ ròng rã 1,2 tháng liền như thế mà không có cách nào khác, cứ phải lựa theo nó thôi, nhiều lúc mệt lả, mất ngủ đêm nhưng cũng không dám cho bú bình, vì sợ con đói k được bú mẹ và mất sữa.Mình thì gan lì, cái kiểu "để xem mày hay mẹ đứa nào thắng" ấy.

Cứ kiên trì vậy cho đến khi bé được 4,5 tháng thì cái nết đó dần dần mới hết và mọi thứ mới đi vào nề nếp, cứ vạch ti lên là bú luôn không có ý kiến gì nữa.À quên nhưng vẫn phải đi kèm những câu nịnh đại loại như"con ngoan lắm nhỉ, ti ti no đi nhé. yêu lắm,ừ đúng rồi, biết bé ti giỏi rồi" mới yên ổn hẳn đấy.Con mình nó khó tính thế nên cứ phải tìm cách lựa theo nó thôi.

Chắc có lẽ lớn hơn nên cũng biết hơn, chứ thật sự đến tận bây giờ mình cũng không biết nguyên nhân chính là do đâu, lúc đầu thì mình cũng sợ là bé bị đau chỗ nào đó, hoặc khi bú có bị cọ xát lợi hoặc bị đau bụng không, hoặc hờn dỗi vì cho bú không kịp lúc...?Nhưng đều không phải,trẻ con chưa biết nói mà.Khó lắm, chỉ còn mỗi cách là lựa theo chúng thôi, vất vả chút nhưng được cái 2 bé nhà mình riêng 4 tháng đầu mình nghỉ ở nhà là được bú mẹ hoàn toàn không phải dùng đến sữa ngoài.Rồi sau đó là giai đoạn tập bú bình để mẹ đi làm, hix cực cúng không kém, nhưng cuối cùng thì cả 2 cũng đều dùng cùng lúc cả bú mẹ lẫn bú bình ngon lành.Nên mình nghĩ là cái gì cũng vậy, đều phải tập luyện thì mới thành thói quen được.Bạn thử chịu khó tập lại cho bé bú xem sao, từ từ rồi sẽ thành công thôi.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU
Hoa_ Eva tặng Bé Thiếp hoa 8/3 Nước hoa 16 Noel_Eva quà 8-3.4 Váy hoa _08

thay đổi nội dung bởi: MECHIPCU, 25-08-2010 lúc 01:09 PM .

Được cảm ơn 679 lần tại 393 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới MECHIPCU:
thaoconuong88 (28-09-2010)
  #3   Ban this user!
Củ 19-03-2011 , 11:12 AM
Sơ sinh

Điểm: 21
Smile con cứ bú mẹ là khóc

bé nhà mình cũng vậy .Cứ bú mẹ là khóc phải đứng lên dong vừa bú vừa đi thì mới bú .bé nhà mình lại lười ăn nữa chứ .be nhà mình đc 6 tháng rồi mà ko chịu ăn bột ăn thì rất ít . mình rất sợ con bị còi giúp mình với .?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Chăm sóc Bé > Vấn đề khác của bé > Hỏi đáp - Chia sẻ
Xem Thống Kê Mới Làm cách nào khi trẻ không chịu bú mẹ???xin giúp em
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở