Làm gì khi con ở tuổi dậy thì xem trộm phim sex? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 31-01-2010 , 07:59 AM
Á hậu

Nghề nghiệp: Tiêu diệt Liza
Điểm: 28,365
Arrow Làm gì khi con ở tuổi dậy thì xem trộm phim sex?

(VTC News) – Con tôi thường thức khuya vào mạng và bảo là tìm thông tin. Nhưng khi kiểm tra history tôi tá hoả khi thấy đó là những web đen.

Hỏi: “Thấy đèn sáng ở phòng con khi cả nhà đã ngủ say, tôi liền gõ cửa. Phải một lúc sau cháu (con trai 14 tuổi) mới mở cửa phòng và thái độ không thoải mái thế nào ấy. Tôi hỏi cháu thì cháu bảo vào mạng tìm thông tin. Hôm sau, nhân lúc cháu đi học, tôi về kiểm tra lại history của internet, tôi tá hoả khi cháu vào rất nhiều trang web “đen”. Bình thường cháu ngoan thế! tôi bối rối quá”.

Hạnh Mai (Hà Nội)

Trung tâm Tư vấn Tâm lý và Giáo dục Ngàn Phố (1900571288): Chị Hạnh Mai thân mến!

Chắc chắn, bố mẹ nào cũng “tá hoả” khi phát hiện được sự việc như vậy và thường là bố mẹ sẽ có phản ứng “mạnh” dễ gây sốc cho trẻ, làm cho trẻ “thu mình” và từ đấy, ít cởi mở dãi bày những tâm sự của mình. Điều này sẽ đẩy quan hệ bố mẹ - con cái xa nhau và bố mẹ khó có khả năng “kiểm soát” trẻ. Tôi hi vọng là chị chưa có những phản ứng như thế đối với cháu.

Internet là nguồn cung cấp thông tin phong phú nhưng cũng đầy nguy cơ, nếu bố mẹ không sát sao. Ảnh minh hoạ.
Chị Hạnh Mai ạ, trẻ đến tuổi dậy thì (thường từ 10 tuổi) đã có những biến đổi tâm sinh lý khá rõ rệt. Các cháu đã bắt đầu cảm thấy “xao xuyến” trước người bạn khác giới phù hợp, hấp dẫn mình. Nếu như bố mẹ sát sao, gần gũi sẽ hiểu được tâm tư này của con (tuy không hiểu hết) và có những lời nói, việc làm với con làm con được “giải toả” và tiếp tục “đầu tư” tốt nguồn năng lượng dồi dào cho việc học hành, chơi lành mạnh.

Khi không có sự đồng cảm để có thể hỏi, chia sẻ với bố mẹ, trẻ sẽ học hỏi qua người khác, chủ yếu qua bạn bè thân và trong một số trường hợp là qua mạng Internet, và thế rồi, những gì có trong mạng đều có thể đến với các cháu, nếu như bố mẹ thật sự không để ý.

Chị ạ, trước sự việc của cháu, trước hết, chị hãy “bình thường hoá” nó để cho trẻ không xấu hổ hay sợ hãi, có thể nói riêng với con, chẳng hạn như “mẹ biết con vào một số trang web không lành mạnh, do con tò mò, điều này cũng dễ hiểu thôi và chứng tỏ con của mẹ đã lớn, nhưng không cần xem con ạ, nó sẽ ảnh hưởng không tốt đến cuộc sống vợ chồng sau này của con” và đồng thời tạo cho cháu thêm nhiều niềm vui với các hoạt động học tập, thể thao, vui chơi, giải trí (mua sách truyện cháu thích, cho cháu học thêm ngoại ngữ, đàn, võ, vẽ, nhạc, cầu lông, bóng bàn, bơi,…). Như thế, dẫn dần cháu sẽ cảm nhận được những niềm vui sống do hoạt động của chính bản thân mình mang lại, thấy mình phát triển và trưởng thành, không còn phải lãng phí “năng lượng” dư thừa do lứa tuổi tạo ra.

Chúc chị hạnh phúc![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Không thương...Không nhớ...Không mơ mộng
Không buồn...Không chán...Lệ không rơi
Không yêu ai cả...Lòng băng giá
Không nhớ ai cả...Hồn tự do

Được cảm ơn 890 lần tại 653 bài viết.

Có 3 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn pepsidethuong:
BlackBlade (03-05-2010), Hieu93 (19-08-2010), THIEN PRO (03-03-2010)
  #2   Ban this user!
Củ 31-01-2010 , 07:12 PM
Á hậu

Nghề nghiệp: CNVC
Điểm: 24,754
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Tay Dang Run

trong máy vi tính bạn có thể cài 1 số chương trình...đánh chặn web đen đấy[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Tay Dang Run
hoa_025 Noel 18 Xôiládứa Eva - nguyệt quế Hoa Mai Eva Merry Christmas

Yêu thì làm gì có kinh nghiệm? Với tôi, đến với cuộc tình nào tôi cũng đều choáng váng như lần đầu tiên bước ra ngoài sân gặp một ngày nắng đẹp!

Được cảm ơn 2717 lần tại 2314 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 21-04-2010 , 01:08 PM
Tập đi

Điểm: 703

Trời đúng là trẻ em thời nay! Hiện đại quá cũng nguy hiểm quá nhỉ![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 39 lần tại 31 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 03-05-2010 , 03:00 PM
Tập đi

Điểm: 631

Cũng lo thật đấy, nói như Tay Dang Run cũng đúng, mình có thể ngăn chặn các trang web đen được mà[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Goodbye mylove You have not created your signature

Được cảm ơn 41 lần tại 34 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 13-08-2010 , 01:31 PM
Sơ sinh

Điểm: 36

Trích:
Nguyên văn bởi Tay Dang Run Xem bài viết
trong máy vi tính bạn có thể cài 1 số chương trình...đánh chặn web đen đấy
Những trang web đen thì nhiều không kể xiết. dùng phần mềm chặn từ nhà cung cấp là hiệu quả nhất. Dạo này nổi lên cái anh Megagreen của VNPT, bạn thử xem nào.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 4 lần tại 2 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 13-08-2010 , 07:29 PM
Tập lẫy

Điểm: 81

Megagreen thực chất là dịch vụ như thế nào vậy bác?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 8 lần tại 8 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 13-08-2010 , 07:46 PM
Sơ sinh

Điểm: 54

Nó là dịch vụ chặn web đen do VNPT cung cấp. VNPT là nhà cung cấp mạng luôn nên việc chặn web đen cũng dễ dàng hơn hẳn. Nhưng mà không biết nó có dùng cho mạng FPT được không nhỉ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới halan112:
nhungajc (14-08-2010)
  #8   Ban this user!
Củ 14-08-2010 , 09:36 PM
Tập lẫy

Điểm: 81

kái này t cũng k bít. bác nào bít thì nói đi nào. Có lẽ là vẫn dùng ngon lành thôi, nếu không thì thật là hạn chế[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 8 lần tại 8 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 14-08-2010 , 09:42 PM
Sơ sinh

Hic, chỉ sợ là dùng dịch vụ này cho mạng khác cũng được nhưng lại phải cài thêm phần mềm nào đó thì ngại lắm.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.

#10   Ban this user!
Củ 17-08-2010 , 09:24 PM
Sơ sinh

theo mình thì xem phim sex xét ở một chừng mực nào đó thì cũng ko phải là xấu.nhưng quan trọng là con bạn đang ở độ tuổi nào và con bạn dừng lại ở đâu thôi.nếu ngày nào cũng xem,ko xem ko chịu được thì con bạn bị nghiện rồi.bạn nên tìm cách nói chuyện với con về chủ đề này,giảng giải cho cháu về vấn đề tình dục và sức khỏe tình dục,đồng thời với đó là những tác hại của phim sex.quan trọng là cháu phải tự giác chứ nếu vẫn có ý xem thì cháu sẽ sang nhà bạn hoặc ra quán net.bạn cũng nên tính tới việc sử dụng dịch vụ chặn web đen cho máy tính nhà mình đi.mấy comment trên có gợi ý bạn dùng thử Megagreen của VNPT đấy.bạn nghĩ sao?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới nhungajc:
xinhxinhyeuyeu (19-08-2010)
Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Oái oăm > Chuyện gia đình > Tuổi mới lớn > Hỏi đáp - Chia sẻ
Xem Thống Kê Mới Làm gì khi con ở tuổi dậy thì xem trộm phim sex?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt