Làm thế nào để giữ được tình yêu và tiến tới hôn nhân? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Oái oăm > Tâm sự riêng
Xem Thống Kê Mới Làm thế nào để giữ được tình yêu và tiến tới hôn nhân?
Nhận diện thương hiệu
Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
  LinkBack Chủ đề đã đánh dấu Thêm bầu chọn Xếp Bài
  #1   Ban this user!
Củ 04-04-2011 , 03:40 PM
Sơ sinh

Điểm: 31
Mặc định Làm thế nào để giữ được tình yêu và tiến tới hôn nhân?

Em hiện là sinh viên năm 3 một trường ĐH nổi tiếng,em học xa nhà, tính tình nóng nảy và trẻ con, nông nổi nhưng lại rất nhạy cảm. Vì tính cách khá thoáng nên em có khá nhiều quan hệ bạn bè và trên mức bạn bè với người khác giới.
Người yêu em hơn em 9 tuổi và là người HN. Với tầm tuổi đó thì đáng lẽ anh ấy đã phải có gia đình, nhưng người yêu em cũng vừa mới ổn định công việc ở cơ quan nhà nước, vẫn sống cùng bố mẹ. Và hiện nay thì gia đình anh ấy đang giục việc hôn nhân nhưng với 2 điều kiện: công viêc ổn định và người HN.
Khi gặp anh ấy một thời gian, em đã yêu và khiến anh ấy yêu em. Đến giờ thì em thực sự rất yêu anh ấy, em cắt đứt mọi mối quan hệ linh tinh khác. Không những thế, em còn rất mềm mỏng và chưa từng khi nào đanh đá hay lấn át anh ấy. Một phần cũng do cách anh ấy cư xử với em một phần do em xác định thay đổi bản thân.
Anh ấy là người cực kỳ nghiêm túc, chân thành nhưng ít nói và là người cứng rắn, cương quyết. Anh ấy rất quan tâm chăm sóc em, âu yếm và ngọt ngào. Bọn em rất hòa hợp trong nhiều việc, đặc biệt là trong vấn đề tình dục. Em là người có khá nhiều kinh nghiệm song cũng rất thỏa mãn với những gì anh ấy mang đến cho em.
Tuy nhiên, anh ấy kiểm soát em khá nghiêm ngặt. Không phải tra hỏi hay ghen tuông mà rất khôn ngoan. Ngoài bạn thân của em anh ấy biết thì em không dám đi chơi với bạn khác giới nào. Và tự bản thân em cũng đồng ý cho anh ấy kiểm soát bởi em rất dễ bị cám dỗ.
Em phải kể tường tận và chi tiết để các anh chị hiểu rõ và cho em cách giải quyết về việc sau.
Cách đây hơn một tuần, trong lúc bọn em đi chơi, có bác gọi anh ấy đến nhà sửa giúp máy tính và ăn trưa hôm sau. Anh trai anh ấy cũng gọi điện nhắc việc đó. Em cảm thấy hơi lạ nên dò hỏi xem bác nào và ăn cơm có việc gì không? Thì sau một hồi anh ấy mới nói là bác bạn bố. Hôm sau, khi anh ấy từ nhà bác về có qua em. Em có hỏi anh ấy ăn cơm cùng ai, có phải bác giới thiệu bạn gái cho không thì anh ấy ko nói và bảo ko phải.
Hôm trước em về nhà, em dùng chương trình kết nối 2 máy tính qua mạng và vào máy tính anh ấy. Bọn em vẫn thường làm thế nên anh ấy mới có thể kiểm soát em mọi mặt. Em không có ý gì, chỉ vì trước đó anh ý bảo gọi điện lại, em đợi lâu nên vào máy tính xem anh ý mải làm gì mà không gọi điện. Lúc đó em thấy bên YM của anh ý đang chat với một cô gái nick rất trẻ con. Người yêu em bình thường lúc nào cũng offline, mà lại add nick một người và chat. Em rất thắc mắc. Một lúc rất lâu, anh ấy vẫn không quay lại. Em gọi điện thì anh ý đang đi ra ngoài nhưng không nói rõ cho em biết đi đâu với ai, đến khi em hỏi về người kia thì mới bảo e cứ chat đi thì biết.
Khi anh ấy về, em hỏi mãi anh ý mới nói là cháu của bác anh. Mãi sau em mới hiểu ra đó chính là người được làm mối cho anh ấy.
Em cảm tháy rât tức giận. Vì anh ấy đã không nói rõ cho em biết. Anh ấy cũng chưa bao giờ đưa em về gia đình dù em đã gặp tất cả bạn bè, đồng nghiệp của anh ấy. Em cảm thấy như thể anh ấy chỉ chơi bời với em, còn lấy vợ thì phải lấy người như cô gái kia (bề ngoài, gia đình, điều kiện).
Và em đã nói những lời cay nghiệt với anh ý (em không chửi bậy, nói láo). Em bảo anh ấy toan tính khi yêu em, không coi em ra gì...
Thực ra em khá tự ti về bản thân. Em tuy là SV một trường nổi tiếng, học loại khá giỏi nhưng gia đình em không trọn vẹn, cũng không có điều kiện. Em không xinh và có quá khứ khá phức tạp với người khác giới. Em yêu anh ấy nhưng thực sự không thoải mái khi bị anh ấy quản lý mà lại không biết gì về việc anh ấy đi với ai, làm gì.
Anh ấy để em nói rất lâu rồi chỉ buông ra câu: Anh đã từng yêu em, giờ thì tự em phá hủy nó rồi. Anh ấy lạnh lùng và xa cách.
Đến hôm qua khi đón em, anh ấy vẫn xa cách như thế, em có khóc anh ấy cũng chẳng quan tâm. Chỉ bảo em đi nghỉ đi, nói chuyện sau.
Hôm nay, tình cờ em đọc được tin nhắn Ym của anh ấy. tin nhắn đúng vào thời gian chúng em cãi nhau. Là người yêu cũ của anh ấy nhắn tin với nội dung đại loại là: cảm ơn vì anh đã đến, được nhìn thấy anh cười là em lại thấy...Tin nhắn rất tình cảm và gọi bằng tên thân mật lúc yêu. Có lẽ vì đang cãi nhau với em nên anh ý không trả lời. Nhưng em lờ mờ đoán ra là tối hôm ấy anh ấy ra ngoài gặp người yêu cũ nên khi em hỏi đi đâu, anh ấy không trả lời rõ ràng.
Em rất tuyệt vọng và mất niềm tin vào tinh yêu của 2 đứa.
Anh ý nói rõ là không còn yêu em nữa nhưng em thì vẫn yêu rất nhiều. Nhưng em cũng không tin anh ấy nữa. Trước em đã không tin tuyệt đối nhưng giờ còn tệ hơn thế.
Em cảm thấy rât đối lập, không biết phải làm sao cả!
Các anh, chị có kinh nghiệm, giúp em với!
P/S: anh ấy bảo là trong vòng 2 năm tới, anh ấy chỉ yêu thôi, không tính đến kết hôn. Sau 2 năm mới tính đến việc đó. điều này càng làm em hoang mang...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 04-04-2011 , 05:02 PM
Tập lẫy

Điểm: 90

Trích:
Nguyên văn bởi Xubi Xem bài viết
Em hiện là sinh viên năm 3 một trường ĐH nổi tiếng,em học xa nhà, tính tình nóng nảy và trẻ con, nông nổi nhưng lại rất nhạy cảm. Vì tính cách khá thoáng nên em có khá nhiều quan hệ bạn bè và trên mức bạn bè với người khác giới.
Người yêu em hơn em 9 tuổi và là người HN. Với tầm tuổi đó thì đáng lẽ anh ấy đã phải có gia đình, nhưng người yêu em cũng vừa mới ổn định công việc ở cơ quan nhà nước, vẫn sống cùng bố mẹ. Và hiện nay thì gia đình anh ấy đang giục việc hôn nhân nhưng với 2 điều kiện: công viêc ổn định và người HN.
Khi gặp anh ấy một thời gian, em đã yêu và khiến anh ấy yêu em. Đến giờ thì em thực sự rất yêu anh ấy, em cắt đứt mọi mối quan hệ linh tinh khác. Không những thế, em còn rất mềm mỏng và chưa từng khi nào đanh đá hay lấn át anh ấy. Một phần cũng do cách anh ấy cư xử với em một phần do em xác định thay đổi bản thân.
Anh ấy là người cực kỳ nghiêm túc, chân thành nhưng ít nói và là người cứng rắn, cương quyết. Anh ấy rất quan tâm chăm sóc em, âu yếm và ngọt ngào. Bọn em rất hòa hợp trong nhiều việc, đặc biệt là trong vấn đề tình dục. Em là người có khá nhiều kinh nghiệm song cũng rất thỏa mãn với những gì anh ấy mang đến cho em.
Tuy nhiên, anh ấy kiểm soát em khá nghiêm ngặt. Không phải tra hỏi hay ghen tuông mà rất khôn ngoan. Ngoài bạn thân của em anh ấy biết thì em không dám đi chơi với bạn khác giới nào. Và tự bản thân em cũng đồng ý cho anh ấy kiểm soát bởi em rất dễ bị cám dỗ.
Em phải kể tường tận và chi tiết để các anh chị hiểu rõ và cho em cách giải quyết về việc sau.
Cách đây hơn một tuần, trong lúc bọn em đi chơi, có bác gọi anh ấy đến nhà sửa giúp máy tính và ăn trưa hôm sau. Anh trai anh ấy cũng gọi điện nhắc việc đó. Em cảm thấy hơi lạ nên dò hỏi xem bác nào và ăn cơm có việc gì không? Thì sau một hồi anh ấy mới nói là bác bạn bố. Hôm sau, khi anh ấy từ nhà bác về có qua em. Em có hỏi anh ấy ăn cơm cùng ai, có phải bác giới thiệu bạn gái cho không thì anh ấy ko nói và bảo ko phải.
Hôm trước em về nhà, em dùng chương trình kết nối 2 máy tính qua mạng và vào máy tính anh ấy. Bọn em vẫn thường làm thế nên anh ấy mới có thể kiểm soát em mọi mặt. Em không có ý gì, chỉ vì trước đó anh ý bảo gọi điện lại, em đợi lâu nên vào máy tính xem anh ý mải làm gì mà không gọi điện. Lúc đó em thấy bên YM của anh ý đang chat với một cô gái nick rất trẻ con. Người yêu em bình thường lúc nào cũng offline, mà lại add nick một người và chat. Em rất thắc mắc. Một lúc rất lâu, anh ấy vẫn không quay lại. Em gọi điện thì anh ý đang đi ra ngoài nhưng không nói rõ cho em biết đi đâu với ai, đến khi em hỏi về người kia thì mới bảo e cứ chat đi thì biết.
Khi anh ấy về, em hỏi mãi anh ý mới nói là cháu của bác anh. Mãi sau em mới hiểu ra đó chính là người được làm mối cho anh ấy.
Em cảm tháy rât tức giận. Vì anh ấy đã không nói rõ cho em biết. Anh ấy cũng chưa bao giờ đưa em về gia đình dù em đã gặp tất cả bạn bè, đồng nghiệp của anh ấy. Em cảm thấy như thể anh ấy chỉ chơi bời với em, còn lấy vợ thì phải lấy người như cô gái kia (bề ngoài, gia đình, điều kiện).
Và em đã nói những lời cay nghiệt với anh ý (em không chửi bậy, nói láo). Em bảo anh ấy toan tính khi yêu em, không coi em ra gì...
Thực ra em khá tự ti về bản thân. Em tuy là SV một trường nổi tiếng, học loại khá giỏi nhưng gia đình em không trọn vẹn, cũng không có điều kiện. Em không xinh và có quá khứ khá phức tạp với người khác giới. Em yêu anh ấy nhưng thực sự không thoải mái khi bị anh ấy quản lý mà lại không biết gì về việc anh ấy đi với ai, làm gì.
Anh ấy để em nói rất lâu rồi chỉ buông ra câu: Anh đã từng yêu em, giờ thì tự em phá hủy nó rồi. Anh ấy lạnh lùng và xa cách.
Đến hôm qua khi đón em, anh ấy vẫn xa cách như thế, em có khóc anh ấy cũng chẳng quan tâm. Chỉ bảo em đi nghỉ đi, nói chuyện sau.
Hôm nay, tình cờ em đọc được tin nhắn Ym của anh ấy. tin nhắn đúng vào thời gian chúng em cãi nhau. Là người yêu cũ của anh ấy nhắn tin với nội dung đại loại là: cảm ơn vì anh đã đến, được nhìn thấy anh cười là em lại thấy...Tin nhắn rất tình cảm và gọi bằng tên thân mật lúc yêu. Có lẽ vì đang cãi nhau với em nên anh ý không trả lời. Nhưng em lờ mờ đoán ra là tối hôm ấy anh ấy ra ngoài gặp người yêu cũ nên khi em hỏi đi đâu, anh ấy không trả lời rõ ràng.
Em rất tuyệt vọng và mất niềm tin vào tinh yêu của 2 đứa.
Anh ý nói rõ là không còn yêu em nữa nhưng em thì vẫn yêu rất nhiều. Nhưng em cũng không tin anh ấy nữa. Trước em đã không tin tuyệt đối nhưng giờ còn tệ hơn thế.
Em cảm thấy rât đối lập, không biết phải làm sao cả!
Các anh, chị có kinh nghiệm, giúp em với!
P/S: anh ấy bảo là trong vòng 2 năm tới, anh ấy chỉ yêu thôi, không tính đến kết hôn. Sau 2 năm mới tính đến việc đó. điều này càng làm em hoang mang...
Xin lỗi e nếu có gì quá đáng!
Nếu anh là anh ấy thì anh cũng sẽ không kết hôn với một cô gái như em![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 15 lần tại 12 bài viết.

Có 3 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn dracula0702:
girl_smile90 (04-04-2011), jenly yen (29-11-2012), Xubi (04-04-2011)
Củ 04-04-2011 , 05:19 PM
Banned

Nghề nghiệp: Phá Đám
Điểm: 3,012

Vậy thì hãy bước ra cuộc sống của anh ta và bước đi trên chính con đường của mình nha bạn......Hãy nhìn về phía trước nha bạn.......Vì anh ta là vậy......yêu thì chỉ hết lòng yêu...kết thúc thì chỉ 1 câu anh hết yêu......anh không biết lí do....vậy thì bỏ lại tất cả sống vì chính mình bạn nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của jackie.mai
Bánh sn_03 Hoa016 Vòng tay_011 gi10 Mặt36 Lỳ xỳ

Được cảm ơn 614 lần tại 453 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới jackie.mai:
Xubi (04-04-2011)
  #4   Ban this user!
Củ 04-04-2011 , 08:35 PM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: Sinh viên
Điểm: 372

Chính bạn cũng đã nhận ra những yếu điểm của mình : có những mối quan hệ trên bạn bè với nhiều người khác phái, đang đi học,chưa có nghề nghiệp ổn định,không phải người HN,tính tình còn trẻ con,chưa suy nghĩ chín chắn... trong khi anh ấy đã đến tuổi lập gia đình,anh ấy cần tìm một người vợ phù hợp với anh ấy và cả với gia đình anh ấy nữa. Nếu thực sự yêu và cảm thấy cần anh ấy,ko thể mất anh ấy được thì bạn hãy cố gắng lên,thay đổi,hoàn thiện mình VD:học nấu ăn,khéo léo trong ứng xử,đảm đang,hiền dịu hơn,ko nghi ngờ,tra khảo hay tạo sức ép với n.y bạn vì anh ấy đang rất băn khoăn trong việc quyết định hạnh phúc,tlai của mình. Hãy tỏ ra mình đã lớn,đã biết suy nghĩ chín chắn và có thể là một người vợ tốt. Có thể anh ấy sẽ thay đổi suy nghĩ,còn nếu bạn ko phải là người anh ấy muốn đi đến hôn nhân,thì bạn có rất nhiều cơ hội phía trước vì bạn còn trẻ mà. Chúc bạn thành công![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

C him, feel hurt!
Miss him, feel pain!
Without him, want to die.
But now, still alive! Of course!

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới Thothoi:
anhquyen_bk (26-09-2011)
  #5   Ban this user!
Củ 04-04-2011 , 09:43 PM
Sơ sinh

Điểm: 22

Người ấy của bạn cũng giống như người yêu của mình,anh ấy rất yêu mình và luôn quan tâm chăm sóc mình,và chúng mình cũng rất thân thiết với nhau, vì khi quen nhau chúng mình đã xác định sẽ kết hôn,nhưng một lần cải nhau mình đã nóng giận và muốn chia tay,nhưng chuyện đó cũng đã qua, chúng mình cũng quay lại nhưng tình cảm không như trước nữa, anh xa lạ với mình và cải nhau hoài, rùi anh muốn chia tay và đã chia tay hơn hai tháng nay rồi nhưng valentine anh ấy cũng tặng quà cho mình nhưng sau lần gặp đó thì không liên lạc gì nữa, mình cũng buồn lắm nhưng chẳng thể làm khác được, đến hôm nay mình nghe anh ấy có người yêu mới mình rất hụt hẫng, mới hôm qua người ta còn nói yêu mình đến hôm nay thì...chính mắt mình bắt gặp hai người bên nhau vậy mà anh vẫn nói với mình anh ấy không yêu người ta, có ngày hôm nay tất cả là tại mình nói chia tay trước đã đụng vào lòng tự ái của anh,mình biết ngày nào anh cũng đến với người ấy như với mình trước kia, anh nói sẽ có ngày anh nói tất cả vì mình muốn nói chuyện rõ ràng dù có phải chia tay mãi mãi nhưng không phải lúc này, mình có nên tin vào anh không?mọi người cho mình lời khuyên được không? mình bế tắt quá[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 04-04-2011 , 10:17 PM
Sơ sinh

Điểm: 56
Post bạn hãy tỉnh táo

Chào bạn Le dang 86, theo kinh nghiệm của mình thì có lẽ anh chàng kia đã có tình cảm với người mới rồi, chỉ là....còn chưa thực sự dứt khoát với bạn mà thôi. 1 người con trai đã dứt áo ra đi, nhất là khi ngày nào họ cũng đến với người con gái kia thì khả năng dời xa bạn và đến với người kia là rất cao đó. Bạn trai của mình trước đây cũng thế, thời gian đầu không nhận là yêu người kia, mà chỉ nói là tán tỉnh cho đỡ buồn (vì lúc đó chúng mình cũng đang trong thời kỳ đầu của chia tay), nhưng sau thì người đó đã nói với mình rằng người ấy đã yêu người kia rồi, ko còn xứng đáng với mình nữa...chấm hết. Cuộc chia tay nào cũng đau đớn cả, nhưng nếu mình có sự chuẩn bị thì chắc chắn sẽ đỡ sốc và buồn hơn nhiều. Chúc bạn có đủ sự mạnh mẽ và can đảm để vượt qua mọi điều.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 4 lần tại 4 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 04-04-2011 , 10:27 PM
Sơ sinh

Điểm: 56

@ Xubi: Bạn à, chuyện trước đây của bạn mình nghĩ là bạn cũng đã tự nhận thức được rồi, bạn đã cố gắng thay đổi suy nghĩ và hành động của mình vì người mình yêu đó là một cái được cho bản thân bạn, bởi điều đó làm cho bạn trở nên tốt hơn, hoàn thiện hơn. Còn đối với chuyện của người yêu bạn thì mình nghĩ rằng nếu cái gì đó không thực sự thuộc về bạn (bởi chính bản thân bạn cũng chưa bao giờ thực sự tin tưởng hoàn toàn vào người ấy), thì bạn cũng không nên cố gắng níu giữ làm gì, bởi dù bạn có làm như thế thì cái không thuộc về bạn cũng sẽ mãi mãi không bao giờ thuộc về bạn. Hơn nữa bạn lại không có được sự ủng hộ của gia đình người ấy, đó là 1 yếu thế của bạn trong mối quan hệ này, hơn nữa bây giờ anh ấy ít nhiều đã có sự trao đổi qua lại với người con gái mà gia đình định làm mối cho anh ấy, chứng tỏ trong chuyện này anh ấy có sự tính toán, bởi nếu anh ấy toàn tâm toàn ý với bạn, sẵn sàng kết hôn với bạn bất chấp sự phản đổi của gia đình thì anh ấy đã không quan tâm đến người con gái mà gia đình định làm mối cho mình là ai và là người như thế nào đúng không? Bởi vậy, mình nghĩ bạn cũng nên chuẩn bị trước tinh thần để đón điều mà bạn không hề muốn - bạn hãy nhớ nhé cái gì không phải là của mình thì mãi mãi không bao giờ là của mình cảU.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 4 lần tại 4 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới smile:):
Xubi (05-04-2011)
  #8   Ban this user!
Củ 05-04-2011 , 03:12 PM
Sơ sinh

Điểm: 31

Rất cảm ơn các anh chị đã góp ý cho em. Em sẽ cố gắng suy nghĩ bình tĩnh và chín chắn nhất. Dù em rất yêu anh ấy...yêu hơn cả chính bản thân mình...
Anh ấy nói tính cách 2 đứa quá đối lập. Em tự nhận xét bản thân có cá tính mạnh, tuy nhiên em cũng không phải không khéo tay. Em nấu ăn khá, vì anh ấy em đã học đan và đan tặng khăn, may gối...Em là người có quyết tâm, không làm thì thôi, đã làm thì phải làm bằng được. Đôi khi đây là điểm yếu, vì sự hiếu thắng này hoàn toàn đối lập với sự chậm rãi và điềm tĩnh của anh ấy...
Anh ấy nói rằng anh ấy chỉ toàn mang lại đau khổ và dằn vặt cho em. Trước khi yêu nhau, anh ấy cũng đã từ chối khéo với lý do tương tự như thế này, nhưng em đã thuyết phục được. Hiện giờ không hiểu vì lý do gì mà nó lại đuợc đưa ra.
Liệu đó có phải chỉ là lý do để dừng lại một tình cảm bế tắc không?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 05-04-2011 , 05:53 PM
Người đẹp

Nghề nghiệp: Về một cục
Điểm: 2,946

Nó nói rõ với em thế còn gì??? Không yêu, không cưới

--> Em chả làm được gì đâu!!![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của chuoichuoi
Hoa Mai Eva Hoa Mai Eva

Được cảm ơn 552 lần tại 466 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Oái oăm > Tâm sự riêng
Xem Thống Kê Mới Làm thế nào để giữ được tình yêu và tiến tới hôn nhân?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt