Loại thuốc tránh thai hàng ngày nào tốt nhất? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 05-04-2012 , 03:59 PM
Sơ sinh

Điểm: 34
Mặc định Loại thuốc tránh thai hàng ngày nào tốt nhất?

Vì uống thuốc tránh thai khẩn cấp nên kì kinh của em bị thất thường, lúc muộn lúc sớm, mỗi kì kinh lại bị mụn nhiều kèm theo đau lưng và đau bụng dữ dội. Em muốn hỏi xem có loại thuốc tránh thai hàng ngày nào tốt nhất để uống cho đỡ bị đau bụng, đều kinh mà hiệu quả tránh thai vẫn cao? Xin cho em biết tên cụ thể của thuốc nữa.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới emiru0202:
Truong Anh Vu (07-04-2012)
  #2   Ban this user!
Củ 05-04-2012 , 04:07 PM
Hoa khôi

Nghề nghiệp: Bán nụ cười...
Điểm: 2,426

Nếu chưa có gd thì chưa nên sử dụng thuốc tránh thai hàng ngày, còn vấn đề điều hoà kinh nguyệt có nhiều loại như cao ích mẫu,...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Vinh_Ha
Bó_03 Bó_03 Bó_03 Bó_03 Bó_03 Bó_03

Giả dối không thể tồn tại lâu dài...

Được cảm ơn 950 lần tại 853 bài viết.

Có 2 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn Vinh_Ha:
emiru0202 (05-04-2012), Truong Anh Vu (07-04-2012)
Củ 05-04-2012 , 04:08 PM
Moderators

Nghề nghiệp: Gỡ Rối Tình yêu!
Điểm: 14,694
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới quốcnga

Thuốc tránh thai hằng ngày hiện nay chủ yếu là loại kết hợp 2 hormone sinh dục nữ là oestrogen và progesterone. Các chất này sẽ ức chế tuyến yên, làm các nang noãn ở buồng trứng không phát triển được nên không thể thụ thai. Thuốc có thể gây một số tác dụng phụ như buồn nôn, căng tức ngực, hơi tăng cân do giữ nước. . Trên thị trường hiện nay có rất nhiều nhãn hiệu cho bạn lựa chọn như: Giải pháp hoa hồng xanh, NewChoice, Rigevidon, Marvelon, Microgynon… Được đóng thành vỉ 21 hoặc 28 viên. Mỗi loại thuốc đều có một mặt mạnh riêng và thật sự khó để nói rằng đâu là loại thuốc tốt nhất. Nếu bạn uống thuốc theo đúng chỉ dẫn thì khả năng bị “dính” gần như là không có, vì hiệu quả của thuốc rất cao, lên tới 99%. Tất cả các loại thuốc tránh thai đang được lưu hành trên thị trường VN đều do các hãng có uy tín cung cấp, vì vậy bạn có thể yên tâm sử dụng.

Thuốc tránh thai hàng ngày đòi hỏi bạn phải sử dụng thuốc đúng hướng dẫn thì mới có hiệu quả tốt nhất. Nếu dùng sai quy cách do đó hiệu quả của thuốc cũng sẽ bị ảnh hưởng đáng kể, do đó bạn nên sử dụng các phương thức phòng tránh khác trong thời gian này cho đến khi hết vỉ thuốc đang sử dụng. Và sử dụng theo đúng hướng dẫn ở vỉ tiếp theo nhé!

Tuy nhiên, để bảo đảm hiệu quả của việc dùng thuốc, bạn nên đi khám và có sự tư vấn của bác sĩ.

Chúc bạn hạnh phúc!

St:vatgia.com[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của quốcnga
Bó034 Bó034 Bó034 Bó034 Bó034

Đừng bao h nói không còn yêu nữa, nếu nc mắt của người ấy vẫn giữ được chân của bạn!
ERROR: If you can see this, then YouTube is down or you don't have Flash installed.

Được cảm ơn 1755 lần tại 1336 bài viết.

Có 2 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn quốcnga:
emiru0202 (05-04-2012), Truong Anh Vu (07-04-2012)
  #4   Ban this user!
Củ 06-04-2012 , 02:31 PM
Sơ sinh

Điểm: 117

bạn có thể dùng loại Mercilon(màu hồng) khoảng 80ngàn 1vỉ.thuốc này ngừa thai tốt nhưng không gây tăng cân bạn có thể yên tam dùng.đừng sử dụng thuốc khẩn cấp nữa bạn không tốt dâu như mình nè lúc trước mình chưa có gđ cũng dùng khẩn cấp nhưng bây giờ có gđ rồi muốn có thai rất khó khăn.mình k muốn bạn cũng giống như mình đâu nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 3 lần tại 2 bài viết.

Có 2 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn meocon2005:
emiru0202 (07-04-2012), Truong Anh Vu (07-04-2012)
  #5   Ban this user!
Củ 07-04-2012 , 05:09 AM
Sơ sinh

Trích:
Nguyên văn bởi meocon2005 Xem bài viết
bạn có thể dùng loại Mercilon(màu hồng) khoảng 80ngàn 1vỉ.thuốc này ngừa thai tốt nhưng không gây tăng cân bạn có thể yên tam dùng.đừng sử dụng thuốc khẩn cấp nữa bạn không tốt dâu như mình nè lúc trước mình chưa có gđ cũng dùng khẩn cấp nhưng bây giờ có gđ rồi muốn có thai rất khó khăn.mình k muốn bạn cũng giống như mình đâu nhé.
Em nghe nói loại kết hợp 28 viên tốt hơn loại 21 viên vì có bổ sung viên sắt. Mercilon là loại nào ạ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới emiru0202:
Truong Anh Vu (07-04-2012)
  #6   Ban this user!
Củ 07-04-2012 , 10:36 AM
Sơ sinh

Điểm: 64

Trích:
Nguyên văn bởi emiru0202 Xem bài viết
Em nghe nói loại kết hợp 28 viên tốt hơn loại 21 viên vì có bổ sung viên sắt. Mercilon là loại nào ạ?
Mercilon là loại 21 viên,bắt đầu uống viên đầu tiên vào ngày đầu chu kỳ kinh uống đến viên thứ 21 thì nghỉ 7ngày(trong 7ngày này là ngày hành kinh)uống viên đầu của vỉ tiếp theo vào ngày thứ 8(cho dù ngày thứ 8 còn kinh vẫn uống bình thường)cứ như thế mà uống.mình biết loại 28 viên nó rẻ hơn so với loại 21 viên nhưng uống sẽ bị tăng cân và nóng nổi mụn.đây là ý kiến của mình,bạn hãy suy nghĩ kỹ trước khi sử dụng loại nào nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 1 bài viết.

Có 2 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn ngochan2612:
emiru0202 (07-04-2012), hoahongtim (30-10-2012)
  #7   Ban this user!
Củ 08-04-2012 , 01:51 PM
Sơ sinh

Em lại bắt đầu kì kinh mới rồi (tại uống thuốc khẩn cấp nên nó bị sớm quá). Bây giờ e nên uống thuốc hàng ngày hay dùng miếng dán tránh thai ạ? Em muốn uống thuốc hơn nhưng chưa kịp mua còn miếng dán lại đang có sẵn rồi[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#8   Ban this user!
Củ 08-04-2012 , 02:03 PM
Học sinh cấp 2

Nghề nghiệp: KTNH
Điểm: 542

Mình thì vẫn đang dùng loại Marvelon 21 viên để kế hoạch, cũng đc hơn 1 năm rồi, cũng thấy ok lắm, các loại khác m dùng toàn bị nôn hết, chỉ sài đc lạoi này thôi. hjhj. Loại này có giá 60k bạn thử xem sao.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của trangkhuyet113
hoa tai 08 Hoa hồng xanh_003 T031 Váy công sở 01 Đôi05 giay_001

Hãy cứ để em một mình như thế
Gục ngã rồi dần dần sẽ hồi sinh!

Được cảm ơn 237 lần tại 142 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới trangkhuyet113:
emiru0202 (08-04-2012)
  #9   Ban this user!
Củ 05-07-2012 , 07:54 AM
Sơ sinh

Mặc định Các chị vào đọc tham khảo nhé!

Em cũng đang phân vân chuyện bạn gái thì đọc được ngay cái này, SEND cho các chị đọc tham khảo nhé .
1. Cách sử dụng thuốc tránh thai hàng ngày

Thuốc uống tránh thai hàng ngày là loại thuốc chứa hai thứ hoocmon sinh dục nữ estrogen và progesterone. Trên thị trường hiện nay có rất nhiều nhãn hiệu như: Giải pháp hoa hồng xanh, Choice, Rigevidon, Marvelon, Microgynon… Được đóng thành vỉ 21 hoặc 28 viên. Thuốc có tác dụng ngay sau ngày uống.

Việc uống mỗi ngày một lượng nhỏ hoocmon sinh dục nữ, nên giúp bạn gái duy trì lượng hoocmon trong cơ thể làm cho trứng không rụng. Ngoài ra thuốc còn làm mỏng niêm mạc tử cung để trứng thụ tinh cũng không làm tổ. Thêm nữa thuốc còn làm đặc chất dịch nút cổ tử cung để chống tinh trùng đi qua và làm giảm sự di chuyển của tinh trùng trong ống dẫn trứng.

Thuốc có hiệu quả tránh thai rất cao, khoảng 99% đảm bảo an toàn, giúp hai bạn yên tâm khi sinh hoạt tình dục.

Thuốc chỉ có tác dụng tránh mang thai nhưng không có tác dụng phòng tránh các bệnh lây truyền qua đường tình dục trong đó có cả HIV/AIDS.

Đa số phụ nữ đều dùng được thuốc tránh thai, trừ những người bị bệnh tim, bệnh gan, huyết áp cao, đái đường, người trên 35 tuổi hút thuốc lá, người đang sử dụng thuốc chữa lao và những người phát hiện có ung thư ở vú hoặc cơ quan sinh dục.

Nếu bạn không rơi vào những trường hợp này, bạn có thể sử dụng thuốc tránh thai mà không ảnh hưởng đến sức khỏe (tốt nhất trước khi sử dụng hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa Kế hoạch hoá gia đình hoặc bác sĩ sản khoa).

Khi bắt đầu sử dụng có thể bắt gặp một số tác dụng phụ của thuốc như: rong huyết, buồn nôn, cương vú, đau đầu, tăng cân nhẹ, vô kinh, thay đổi tâm trạng, trứng cá... Song, số này ít và thường trong vòng 3 tháng có thể sẽ quen thuốc, các tác dụng phụ sẽ biến mất.

Ưu điểm của thuốc là hình thành cho bạn gái chu kỳ kinh nguyệt đều đặn, giảm đau bụng, đau lưng trước hành kinh, giảm nguy cơ ung thư buồng trứng, có thể chủ động khi muốn tránh thai hoặc ngừng thuốc khi muốn có con.

Để tránh thai đạt hiệu quả cao bạn nên nhớ là: uống hàng ngày chứ không phải chỉ uống vào ngày có quan hệ tình dục.

Để dễ nhớ, bạn nên uống vào một giờ nhất định. Có nhiều người sợ quên đã nghĩ ra mẹo uống thuốc vào lúc làm một việc mà ngày nào cũng phải làm như: sau khi đánh răng buổi sáng, khi ăn cơm chiều hoặc trước khi đi ngủ...

Để dễ nhớ và tránh thai có hiệu quả với thuốc thì bạn hãy nhớ 4 qui tắc số 1 sau:

- Uống từ ngày thứ 1 của vòng kinh (ngày bắt đầu ra kinh).

- Ngày uống 1 viên.

- Uống vào 1 giờ nhất định.

- Uống liền 1 mạch, hết vỉ này sang vỉ khác đến khi không có nhu cầu tránh thai nữa ( đó là vỉ 28 viên). Đối với vỉ 21 viên thì bạn uống thứ tự theo mũi tên in trên vỉ, hết vỉ thì nghỉ 7 ngày rồi uống vỉ tiếp theo.

Trong quá trình sử dụng thuốc, đôi khi bạn có thể quên uống một viên thuốc. Trong trường hợp này, khả năng có thai không lớn. Tuy nhiên, để đề phòng, bạn hãy làm đúng như sau:

Quên 1 viên: khi nhớ ra, bạn uống viên đó ngay, viên sau uống vào đúng giờ uống thông thường. Trong vòng 48 tiếng sau đó, bạn nên tránh giao hợp hoặc nếu giao hợp thì dùng bao cao su. Sau đó bạn uống tiếp vỉ thuốc như bình thường.

Quên 2 viên: uống bù ngay hai viên khi nhớ ra, viên tiếp theo uống vào giờ thông thường. Nếu có giao hợp, bạn nên dùng bao cao su cho đến khi uống hết vỉ thuốc.

Quên 3 viên: bạn vứt vỉ đang uống đi, bắt đầu một vỉ mới. Có thể coi như bạn mới bắt đầu dùng thuốc, 7 ngày đầu tiên chưa có tác dụng, tránh giao hợp hoặc dùng bao cao su nếu giao hợp.

2. Nên ngừng dùng thuốc tránh thai trong thời gian bao nhiêu lâu trước khi quyết định thụ thai

Một số chuyên gia khuyên bạn nên ngừng uống thuốc tránh thai 2 - 3 tháng trước khi quyết định thụ thai bởi vì cũng như tác dụng ngăn ngừa sự rụng trứng, thuốc tránh thai dạng viên gây ra sự thay đổi trong tử cung của bạn. Các chuyên gia này tin rằng nếu bạn có thai trở lại ngay sau khi ngừng thuốc, bào thai sẽ khó bám chắc vào dạ con. Điều này có nghĩa, bạn dễ có nguy cơ bị sẩy thai. Vậy nên hãy chờ cho tới khi dạ con phục hồi lại theo nhịp sinh học vốn có chứ không phải do tác động của thuốc thì hãy thụ thai.

Một số bác sĩ lại cho rằng chỉ cần 1 - 2 tháng là vòng kinh đã trở lại bình thường (như vốn có của cơ thể); một số quan điểm khác lại cho rằng hormon trong viên thuốc sẽ bị loại trừ khỏi cơ thể hoàn toàn ngay khi kỳ kinh mới bắt đầu vì vậy nếu có bầu ngay thì cũng thật là điều đáng mừng.

Trước đây, khi liều lượng hormon trong thuốc tránh thai ở mức cao hơn thì chúng ta có cơ sở để lo lắng rằng việc có bầu trong khi uống thuốc hay vừa ngừng uống thuốc sẽ ảnh hưởng tới sự phát triển của bào thai. Tuy nhiên, ngày càng nhiều nghiên cứu cho thấy không có bằng chứng nào về sự bất thường của thai nhi. Bé của bạn sẽ không gặp bất cứ sự đe dọa nào nếu bạn mang bầu trong khi uống thuốc hay ngay sau khi vừa ngưng thuốc.

Vậy đâu là lời khuyên đúng đắn? Theo chúng tôi bạn có thể tham khảo tư vấn trực tiếp qua các bác sĩ tại Bệnh viện phụ sản TƯ hoặc Bệnh viện phụ sản Hà nội để đảm bảo sự an toàn tuyệt đối cho cả mẹ và bé![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới bocghe24h:
emiru0202 (11-08-2012)
  #10   Ban this user!
Củ 27-07-2013 , 08:21 AM
Sơ sinh

Điểm: 21

em muon bik la minh quan he sau khi qua chu ky kinh nguyet thi minh nen uong thuoc nhu the nao vi trong to huong dan chi huong dan uong khi trong chu ky kinh nguyet ma thoi[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Đời sống > Sức khỏe đời sống > Hỏi đáp - Chia sẻ
Xem Thống Kê Mới Loại thuốc tránh thai hàng ngày nào tốt nhất?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt