mẹ nào vừa ở cữ xong thì vô đây!!! - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 19-10-2010 , 09:32 AM
Tập bò

Điểm: 608
Mặc định mẹ nào vừa ở cữ xong thì vô đây!!!

em sắp sinh rồi cứ nghĩ đến lúc vượt cạn là lại thấy lo lắng wa'.nhưng nghĩ đến lúc vượt cạn xong là phải ở cữ rùi kiêng đủ thứ,nào là không được tắm,không được gội đầu,không được ra gió, không được nói to, rồi không được đánh răng......thì em thấy hoảng hơn rất nhiều .theo kinh nghiệm dân gian thì kiêng đủ thứ.nhưng em nên mang tham khảo thì theo khoa học lại bảo không nên kiêng như vậy.em đang rất băn khoăn không biết nên theo bên nào.lại không dám mạo hiệm thử nghiệm theo khoa học..nhỡ có làm sao thì lại khổ về sau.thế nên.....

có mẹ nào có kinh nghiệm thực sự trong truyện này thì vô giúp em với.có mẹ nào sau mấy ngày sau sinh đã tắm.gội đầu,đánh răng....và đến bây giờ vẫn không bị làm sao không???[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 19-10-2010 , 09:50 AM
Tập bò

Điểm: 369

chào bạn. viẹc ở cữ rất quan trọng vì bạn còn yếu nếu không kiêng thì về sau sẽ khổ, mình khi sinh bé(sinh mổ) cg phải kiêng rất nhiều như: tháng đầu ko ăn thịt có mỡ,ko ăn đồ chua,ăn đồ lạnh ,ko ăn rau muống,chỉ ăn rau ngót. nên kiêng tăm ít nhất 15 ngày,kiêng tắm gội ,nhưng bạn có thể lau ng bằng nc ấm. bạn có thể đánh răng bình thường nhưng = nc ấm nhé!
sau khi sinh cg ko nên nói nhiều sẽ bị nhịu,nên nghỉ ngơi nhiều! tránh rửa tay chân = nc lạnh, mình trước rửa tay = nc lạnh đến giờ mùa đông 2 tay bị lạnh buôt !
chúc bạn và bé mạnh khoẻ! mẹ tròn con vuông![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 22 lần tại 19 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 19-10-2010 , 10:56 AM
Tập bò

Trích:
Nguyên văn bởi tilaeva Xem bài viết
chào bạn. viẹc ở cữ rất quan trọng vì bạn còn yếu nếu không kiêng thì về sau sẽ khổ, mình khi sinh bé(sinh mổ) cg phải kiêng rất nhiều như: tháng đầu ko ăn thịt có mỡ,ko ăn đồ chua,ăn đồ lạnh ,ko ăn rau muống,chỉ ăn rau ngót. nên kiêng tăm ít nhất 15 ngày,kiêng tắm gội ,nhưng bạn có thể lau ng bằng nc ấm. bạn có thể đánh răng bình thường nhưng = nc ấm nhé!
sau khi sinh cg ko nên nói nhiều sẽ bị nhịu,nên nghỉ ngơi nhiều! tránh rửa tay chân = nc lạnh, mình trước rửa tay = nc lạnh đến giờ mùa đông 2 tay bị lạnh buôt !
chúc bạn và bé mạnh khoẻ! mẹ tròn con vuông!
cảm ơn bạn rất rất nhìu vì đã chia sẻ kinh nghiệm với minh

còn mẹ nào có thêm kinh nghiệm thì mau mau dzô chi sẻ đi chứ!!!![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#4   Ban this user!
Củ 25-10-2010 , 10:26 AM
Sơ sinh

Điểm: 21

Trích:
Nguyên văn bởi sam_xjnh Xem bài viết
em sắp sinh rồi cứ nghĩ đến lúc vượt cạn là lại thấy lo lắng wa'.nhưng nghĩ đến lúc vượt cạn xong là phải ở cữ rùi kiêng đủ thứ,nào là không được tắm,không được gội đầu,không được ra gió, không được nói to, rồi không được đánh răng......thì em thấy hoảng hơn rất nhiều .theo kinh nghiệm dân gian thì kiêng đủ thứ.nhưng em nên mang tham khảo thì theo khoa học lại bảo không nên kiêng như vậy.em đang rất băn khoăn không biết nên theo bên nào.lại không dám mạo hiệm thử nghiệm theo khoa học..nhỡ có làm sao thì lại khổ về sau.thế nên.....

có mẹ nào có kinh nghiệm thực sự trong truyện này thì vô giúp em với.có mẹ nào sau mấy ngày sau sinh đã tắm.gội đầu,đánh răng....và đến bây giờ vẫn không bị làm sao không???
chào mẹ sam_xjnh mik moi de ku tun duoc 2 thang trong thoi ki o cu theo nhu kinh nghiem cua ban than minh thay cang kieng duoc lau cang tot cho suc khoe cua minh , minh de vao thang 8 vua roi troi rat nong nhung mama minh khong cho minh dung nuoc, khong danh rang. khong tam, khong goi, luc dau minh cam thay that su kho chiu nhung dan roi cung quen . Roi khong duoc an linh tinh chi duoc an kom nong voi thit kho man , canh rau ngot, canh bi, bap cai, the ma minh cung kieng du 1 thang khong tam, goi, danh rang day. Theo nhu mama minh bao neu danh rang som sau nay se rat moi ham rang nen ban co gang kieng dj nhe. Khi minh moi de co the con rat yeu neu ban goi dau som sau nay se rat dau dau moi khi tro troi, neu tam som sau nay nguoi ta chua lanh minh da lanh nguoi ta chua nong minh da nong roi. Vi the ban hay co gang len nha trong 1 thang dau thoi sau do thj ban co the danh rang nhung luu y la danh nhe nhang thuj nha co the 1 tuan tam goi 1 lan. Chuc ban de me tron con vuong gd hp nha ban nho khong duoc an do lanh , do chua cay gi het nha[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 26-10-2010 , 03:04 PM
Tập bò

Trích:
Nguyên văn bởi ku tun Xem bài viết
chào mẹ sam_xjnh mik moi de ku tun duoc 2 thang trong thoi ki o cu theo nhu kinh nghiem cua ban than minh thay cang kieng duoc lau cang tot cho suc khoe cua minh , minh de vao thang 8 vua roi troi rat nong nhung mama minh khong cho minh dung nuoc, khong danh rang. khong tam, khong goi, luc dau minh cam thay that su kho chiu nhung dan roi cung quen . Roi khong duoc an linh tinh chi duoc an kom nong voi thit kho man , canh rau ngot, canh bi, bap cai, the ma minh cung kieng du 1 thang khong tam, goi, danh rang day. Theo nhu mama minh bao neu danh rang som sau nay se rat moi ham rang nen ban co gang kieng dj nhe. Khi minh moi de co the con rat yeu neu ban goi dau som sau nay se rat dau dau moi khi tro troi, neu tam som sau nay nguoi ta chua lanh minh da lanh nguoi ta chua nong minh da nong roi. Vi the ban hay co gang len nha trong 1 thang dau thoi sau do thj ban co the danh rang nhung luu y la danh nhe nhang thuj nha co the 1 tuan tam goi 1 lan. Chuc ban de me tron con vuong gd hp nha ban nho khong duoc an do lanh , do chua cay gi het nha
sặc.!!!kiêng 1tháng mới được đánh răng..!!! tắm rửa,gội đầu thì kiêng đến 1tháng sau mới được tắm gội mà tuần mí được 1lần tắm gội đến hết 3tháng sao???cũng may là mình đẻ vào thang12 âm lịch(trời rét căm căm nên vẫn cố kiêng được cái vụ tắm gội này!!hehe)còn cái vụ đánh răng thì....chẹp chep.không đánh răng sạch sẽ,sẽ gây ra hơi thở không được thơm tho tí nào.mà trong thời gian ở cữ thì cũng sẽ có rất nhiều người vào chơi,thăm em bé.nói chuyện với mọi người bằng 1 hơi thở ''rau mùi'' thật sự là khủng khiếp!! ah mà bạn bảo phải kiêng thật kĩ,càng kĩ càng tốt,thế mà mới sinh được 2tháng mà bạn đã sử dụng máy vi tính,lướt wed,nên mạng rùi sao?chậc chậc.. thế này thì mai mốt trời chưa tối thì mình đã chả nhìn thấy cái j rồi[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#6   Ban this user!
Củ 26-10-2010 , 04:16 PM
Sơ sinh

Điểm: 92

về khoa học thì tam dc nhung co thể còn yếu thì ko nên tam gôij ban ah............. kho ve sau..................ban co the mua nuoc suc mieng dung ko can danh rang[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 4 lần tại 4 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 28-10-2010 , 01:04 PM
Tập bò

Trích:
Nguyên văn bởi gautruc1 Xem bài viết
về khoa học thì tam dc nhung co thể còn yếu thì ko nên tam gôij ban ah............. kho ve sau..................ban co the mua nuoc suc mieng dung ko can danh rang
cho hỏi bạn đã sinh nở lần nào chưa zậy? thông tin dùng nước súc miệng thay đánh răng liệu có an toàn không zậy??vì mới sinh xong phải ăn uống đồ ấm nóng không được dùng đồ nguội lạnh vì vậy khi súc miệng cũng cần phải dùng nước ấm để súc miệng.không lẽ mua nước súc miệng về rùi mỗi lần súc miệng lại phải hâm nóng nước đó lên để mà súc miệng sao?hayz!!nghe có vẻ không ổn nhi?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Sau sinh
Xem Thống Kê Mới mẹ nào vừa ở cữ xong thì vô đây!!!
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt