Mẹo hay phòng trừ côn trùng bay vào nhà! - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 17-11-2012 , 01:45 AM
Tập đi

Điểm: 392
Mặc định Mẹo hay phòng trừ côn trùng bay vào nhà!

nhà em rất hay bị côn trùng bay vào nhà, từ khi em biết về tinh dầu sả xua đuổi côn trùng tốt, em đã mua 1 c đèn đốt 50k và 1 lọ tinh dầu sả 70k, kết quả thật tuyệt vời, mỗi ngày 1 giọt tinh dầu thôi, mùi hương nhẹ nhẹ của sả trong phòng làm đầu óc thư giãn, côn trùng thì tuyệt đối ko xuất hiện nữa
mùa lạnh, em mua thêm 1 lọ tinh dầu quế để đốt, mỗi ngày 1 goịt, thơm ơi là thơm mà ấm cũng nữa chứ
1 lọ em dùng hơn 2 tháng rồi mà chưa hết

Tác dụng chính của sả là ở tinh dầu. Trong lá sả có tinh dầu, thành phần chủ yếu là geraniola và citronelola. Vì vậy, khi ta vò lá sả thấy có một mùi thơm đặc biệt phảng phất mùi thơm của chanh.

Tinh dầu sả bôi lên da hoặc phun trong nhà có thể xua đuổi được ruồi, muỗi và các loài côn trùng khác như dĩn, bọ chét... do đó thường được dùng làm thuốc trừ muỗi và khử mùi hôi.

Phụ nữ cũng thường nấu nước lá sả để gội đầu cho trơn tóc, sạch gầu và có thể tránh được một số bệnh về tóc.

Ngoài ra, củ sả và tinh dầu sả còn dùng để chữa một số bệnh thông thường như giã nát củ sả bôi lên các vết chàm để chữa chàm ở mặt trẻ em. Lấy 3 - 6 giọt tinh dầu sả pha với xi-rô và nước, cho bệnh nhân uống để chữa đau bụng, đầy bụng, chống nôn và thông trung tiện.

Đây là kinh nghiệm thực tế, các chị em có thêm cách gì thì chia sẻ vs em vs nhé;)[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 29 lần tại 23 bài viết.

Có 7 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn phamtrang77:
dieu chan tam (24-11-2012), Fiona_shop (30-11-2012), hellen_phạm (23-11-2012), linh.mi�u (21-11-2012), pe-ho (28-11-2012), Verna (19-11-2012), Vinh_Ha (25-11-2012)
  #2   Ban this user!
Củ 17-11-2012 , 10:56 AM
Tập đi

Điểm: 485

Các phương pháp diệt côn trùng hiệu quả.

Trong cuộc sống thường ngày, những loài côn trùng nhỏ bé như Ruồi, muỗi, kiến, gián,…không chỉ gây phiền phức mà chúng còn mang theo các vi trùng, vi khuẩn từ những nơi kém vệ sinh đến bu, đậu vào thức ăn, nguồn nước của con người gây nhiều loại bệnh tật cho chúng ta. Tìm hiểu về nguồn gốc của từng loại côn trùng, đặc điểm sinh sống và thói quen của chúng, từ đó tìm và chọn ra những phương pháp diệt côn trùng hiệu quả.

Hiện nay có khá nhiều cách diệt côn trùng khác nhau, bằng các loại hóa chất hiện đại hay các loại bẫy thông thường, đồng thời các loại mẹo hay mà ông cha ta truyền lại cũng được tận dụng triệt để. Tùy theo đặc trưng môi trường sống, nhu cầu của mình mà bạn chọn phương pháp diệt côn trùng phù hợp, giúp nâng cao hiệu quả diệt côn trùng.

Phương pháp vật lý
: được sử dụng với mật độ thường xuyên hơn bởi chúng có hiệu quả về lâu dài, dùng được nhiều lần, nhiều nơi, đặc biệt không ảnh hưởng đến sức khỏe con người, vật nuôi hay ô nhiễm môi trường.

- Dùng lưới mắt nhỏ để hạn chế sự xâm nhập của côn trùng
. Cách này thường dùng cho hộ gia đình trồng trọt, chăn nuôi vừa đuổi côn trùng cho người và cho các cây trồng, vật nuôi khỏi sự làm phiền của côn trùng. Cách này chỉ có tác dụng xua đuổi chúng chứ không diệt côn trùng.

- Dùng hệ thống đèn bắt
: một số côn trùng như muỗi, mối, bướm… có đặc tính ưa ánh sáng, hầu hết chúng đều bị thu hút đặc biệt với nguồn ánh sáng vàng, trắng… Chính vì thế con người có thể dùng một nguồn ánh sáng vừa phải để thu hút, dẫn dụ chúng đến, đồng thời đặt một chiếc bẫy nước hay chất dính bên dưới để diệt chúng. Các loại gián, chuột thường rất sợ ánh sáng nên cách này đồng thời có thể xua đuổi chúng đi.

- Tái tạo lại vệ sinh môi trường sống
sẽ giúp hạn chế và loại trừ an toàn, lâu dài các loại côn trùng, khiến chúng không có cơ hội sinh sản và phát triển hay tìm kiếm được thức ăn, đồng thời cách này cũng giúp bảo vệ sức khỏe của con người. Các hành động cần thiết như: dọn dẹp khu vực nhà ở sạch sẽ, gọn gàng, không để rơi vãi thức ăn, đậy kín thức ăn nước uống, hạn chế nước đọng và lắp các trũng nước động…

- Dùng vợt điện diệt muỗi và côn trùng.

Phương pháp hóa học
: Không khó để tìm được các loại hóa chất diệt côn trùng được bán rất nhiều tại các tiệm chuyên diệt côn trùng. Tuy nhiên phương pháp này cần thực hiện một cách cẩn thận để đảm bảo an toàn cho sức khỏe của người thao tác, các người thân, nguồn nước hay động thực vật mà con người cất công nuôi dưỡng. Về phương thức thực hiện, có hai loại phun hóa chất khác nhau giúp phát tán nhanh chóng và đều lên côn trùng. Các loại hóa chất có thể tác động giết côn trùng chết ngay tức khắc hoặc nhiễm vào trong cơ thể chúng và lây cho các con khác trong đàn.

Phun hóa chất dạng sương: được áp dụng trong các không gian bên trong các nhà,… giúp tiêu diệt ngay các loại côn trùng bị ăn phải hóa chất hay diệt chúng từ từ. Hóa chất được tồn lưu ở các khu vực đã xử lý nhằm hạn chế sự xâm nhập của chúng trong một khoảng thời gian.

Phun hóa chất dạng khói mù nóng: phun chủ yếu ở khu vực khuôn viên bên ngoài,… giúp tiêu diệt ngay lập tức các loại côn trùng đang có mặt.
.

Sưu tầm[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 32 lần tại 27 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới ansinhhanoi:
pe-ho (28-11-2012)
  #3   Ban this user!
Củ 18-11-2012 , 05:04 AM
Học sinh cấp 2

Điểm: 1,379

Trích:
Nguyên văn bởi phamtrang77 Xem bài viết
nhà em rất hay bị côn trùng bay vào nhà, từ khi em biết về tinh dầu sả xua đuổi côn trùng tốt, em đã mua 1 c đèn đốt 50k và 1 lọ tinh dầu sả 70k, kết quả thật tuyệt vời, mỗi ngày 1 giọt tinh dầu thôi, mùi hương nhẹ nhẹ của sả trong phòng làm đầu óc thư giãn, côn trùng thì tuyệt đối ko xuất hiện nữa
mùa lạnh, em mua thêm 1 lọ tinh dầu quế để đốt, mỗi ngày 1 goịt, thơm ơi là thơm mà ấm cũng nữa chứ
1 lọ em dùng hơn 2 tháng rồi mà chưa hết

Tác dụng chính của sả là ở tinh dầu. Trong lá sả có tinh dầu, thành phần chủ yếu là geraniola và citronelola. Vì vậy, khi ta vò lá sả thấy có một mùi thơm đặc biệt phảng phất mùi thơm của chanh.

Tinh dầu sả bôi lên da hoặc phun trong nhà có thể xua đuổi được ruồi, muỗi và các loài côn trùng khác như dĩn, bọ chét... do đó thường được dùng làm thuốc trừ muỗi và khử mùi hôi.

Phụ nữ cũng thường nấu nước lá sả để gội đầu cho trơn tóc, sạch gầu và có thể tránh được một số bệnh về tóc.

Ngoài ra, củ sả và tinh dầu sả còn dùng để chữa một số bệnh thông thường như giã nát củ sả bôi lên các vết chàm để chữa chàm ở mặt trẻ em. Lấy 3 - 6 giọt tinh dầu sả pha với xi-rô và nước, cho bệnh nhân uống để chữa đau bụng, đầy bụng, chống nôn và thông trung tiện.

Đây là kinh nghiệm thực tế, các chị em có thêm cách gì thì chia sẻ vs em vs nhé;)
bạn ơi mua ỏ đâu thế[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 178 lần tại 158 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 18-11-2012 , 03:45 PM
Tập đi

Trích:
Nguyên văn bởi hellen_phạm Xem bài viết
bạn ơi mua ỏ đâu thế
Thế bạn ở trong nam hay ngoài bắc, nếu là Hà Nội thì mua ở bạn có thể lên Vincom ấy, ngay tầng trệt luôn;)[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới phamtrang77:
hellen_phạm (18-11-2012)
  #5   Ban this user!
Củ 18-11-2012 , 05:46 PM
Học sinh cấp 2

Trích:
Thế bạn ở trong nam hay ngoài bắc, nếu là Hà Nội thì mua ở bạn có thể lên Vincom ấy, ngay tầng trệt luôn;)
Hà nội mua ở VIncom hả mình sẽ nhờ ng mua,bạn ghi rõ địa chỉ giùm mình nhé thank bạn[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#6   Ban this user!
Củ 21-11-2012 , 12:37 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: sinh viên
Điểm: 651

thank chị trang nhé, may quá, nhà em dạo này lắm muỗi lắm, hôm nào phải đi mua tinh dầu xả thôi, được cái nhà có cái đèn đốt rồi[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 42 lần tại 39 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 21-11-2012 , 08:46 PM
Sơ sinh

Điểm: 51

Đèn đốt là đèn nào vậy. Mua ở đâu nhỉ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 24-11-2012 , 03:11 AM
Tập đi

Trích:
Nguyên văn bởi zinzin234 Xem bài viết
Đèn đốt là đèn nào vậy. Mua ở đâu nhỉ?
Cũng định hỏi câu tương tự[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#9   Ban this user!
Củ 25-11-2012 , 09:56 AM
Học sinh cấp 2

Trích:
Cũng định hỏi câu tương tự
ý thế bạn chưa dùng hả[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Tiền không phải là tất cả nhưng không có tiền tất cả chỉ là không

#10   Ban this user!
Củ 25-11-2012 , 09:59 AM
Học sinh cấp 2

Trích:
Nguyên văn bởi zinzin234 Xem bài viết
Đèn đốt là đèn nào vậy. Mua ở đâu nhỉ?
vào google gõ đèn đốt tinh dầu là ra 1 loạt mẫu đẹp lắm bạn à[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Tiền không phải là tất cả nhưng không có tiền tất cả chỉ là không

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Đời sống > Kinh nghiệm hay > Mẹo vặt
Xem Thống Kê Mới Mẹo hay phòng trừ côn trùng bay vào nhà!
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt