Mình có nên đi nước ngoài lao động - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 14-01-2013 , 03:48 PM
Sơ sinh

Điểm: 18
Mặc định Mình có nên đi nước ngoài lao động

Mình năm 2013 này 25 tuổi, nữ, hiện tại không yêu ai, đã tốt nghiệp ĐH. Mình cũng đang đi làm nhưng với mức lương rất khiêm tốn. chỉ khoảng 4-5tr/ tháng. Nói chung là công việc không có gì nổi bật. Gia đình mình thì đông anh chị em. Sau mình mấy đứa đang đi học. Với mức lương hiện tại mình vẫn đang phải phụ giúp bố mẹ đỡ cho các em ăn học nên hầu như không để dành được đồng nào cả.
Điều phân vân của mình là có nên đi lao động tại Nhật hay không? Mình có hai hướng để lựa chọn: 1 là đi theo kiểu thực tập sinh, cái này thì có thể được làm đúng theo ngành nghề mình đã học tại trường đại học; 2 là đi theo kiểu thuần túy là lao động xuất khẩu bình thường.
Nếu mình quyết định theo đuổi việc đi nước ngoài có nghĩa là cả thời gian học tiếng, thi tuyển, và sau đó là làm việc 3 năm tại nước ngoài thì sau khi về nước mình đã 29 tuổi (có già quá không?) Nhưng đổi lại, mình có một khoản vốn khá lớn, có tiếng Nhật. Và tất nhiên là tìm kiếm một công việc đúng theo ngành nghề mình đang theo đuổi dễ dàng hơn nhiều. Và chắc chắn là sẽ có một mức thu nhập xứng đáng. Mà hiện giờ, mình chỉ mơ mới thấy.
Nếu mình không đi, ở lại VN. Chấp nhận yêu một ai đó rồi cưới, rồi sinh con đẻ cái, thực hiện thiên chức của người phụ nữ... xem chừng cuộc sống rất êm đềm. Nhưng đầu tắt mặt tối, cơ hội phát triển rất khó. Và nhất là nồi nào thì úp vung nấy. Chồng của mình chắc cũng chỉ có mức thu nhập như mình. Về quê thì biết làm gì, ở lại HN thì liệu có sống được với mức lương như hiện tại. Rồi con cái, rồi nhà cửa.... Và nhất là bố mẹ mình sẽ vô cùng vất vả để tiếp tục nuôi các em ăn học.
Điều mình trăn trở nhất là các em mình học đều rất giỏi. Nhưng mấy đứa đang học ĐH thì đến cái laptop bố mẹ cũng không mua nổi cho chúng nó. Ra trường cũng không biết có chạy nổi việc không (mình có 1 đứa em học sư phạm) Mấy đứa ở quê đang học cấp 2, cấp 3 thì điều kiện cũng không tốt, không có điều kiện phát triển mặc dù năm nào cũng có giải học sinh giỏi của huyện hoặc tỉnh. Nếu mình có tiền, mình sẽ đầu tư cho chúng nó. Và tất nhiên là tương lai sẽ tốt đẹp hơn. Bố mẹ mình bớt vất vả hơn.
Hiện nay mình đang vô cùng phân vân và khó nghĩ. Nếu mình đâm lao là nhất định phải theo đến cùng, không có đường rút. Bởi vì chi phí ban đầu cho việc thi tuyển, học tiếng... là vô cùng lớn với mình hiện tại. Các bạn cho mình lời khuyên được không? Mình nên đi hay nên ở? Cảm ơn các bạn rất nhiều.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới motaido:
tinhyeucuatoi00 (28-03-2013)
  #2   Ban this user!
Củ 14-01-2013 , 04:49 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: NV
Điểm: 347
Smile

Hiện tại bạn thấy cái gì là quan trọng nhất, công việc và tiền bạc hay là chồng con? Theo như những gì bạn nói thì đi Nhật bạn được nhiều hơn mất thì việc gì lại đắn đo nhỉ. Mình nghĩ nếu có cơ hội thì hãy thử đi bạn, có thể cuộc sống bên đó khó khăn nhưng cố gắng thì trời sẽ không phụ lòng người đâu, mình tin chắc như vậy. Bạn còn trẻ nếu an phận thì lãng phí lắm, đi vừa có tiền, vừa có tương lai, có khi lại gặp 1 người tốt bên đó và lấy không chừng. Sang năm mình cũng đang có ý định đi Úc, ở Việt Nam mình không thể nói tiếng Anh tốt được nên mình muốn đi để học tiếng và kiếm tiền, kiếm thật nhiều tiền. Tự tin với quyết định của mình nghen, cố lên bạn.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Tất cả đều chỉ là những người dưng ngược lối mà thôi

Được cảm ơn 130 lần tại 109 bài viết.

Có 2 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn Nhoc Kol:
motaido (14-01-2013), tinhyeucuatoi00 (28-03-2013)
  #3   Ban this user!
Củ 14-01-2013 , 05:07 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: kiếm tiền kua gái ^^
Điểm: 209

Nghe bài Chị tôi cái , Nói chung nên đi vì tương lai tốt đẹp , vì bố mẹ và 1 đàn em còn ở phía sau với cả ở bên Nhật cộng đồng người Việt cũng nhiều mà biết đâu sang đấy lại tìm đc 1 nửa của mình , Chúc bạn may mắn[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Anh yêu em như cây thiếu nắng Có Em rồi nắng chết mẹ cả cây

Được cảm ơn 76 lần tại 61 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới yeuemthatlongus:
motaido (14-01-2013)
  #4   Ban this user!
Củ 14-01-2013 , 05:14 PM
Tập đi

Điểm: 425

nếu là mình chắc mih k đi đâu.dù là ở đâu cũng có cái khó khăn của nó.ở nhà cũng vẫn có thể phát triển và giúp đỡ bme được.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 108 lần tại 97 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới giotdang198:
motaido (14-01-2013)
  #5   Ban this user!
Củ 14-01-2013 , 05:23 PM
Tiểu học

Điểm: 230

Trích:
Nguyên văn bởi motaido Xem bài viết
Mình năm 2013 này 25 tuổi, nữ, hiện tại không yêu ai, đã tốt nghiệp ĐH. Mình cũng đang đi làm nhưng với mức lương rất khiêm tốn. chỉ khoảng 4-5tr/ tháng. Nói chung là công việc không có gì nổi bật. Gia đình mình thì đông anh chị em. Sau mình mấy đứa đang đi học. Với mức lương hiện tại mình vẫn đang phải phụ giúp bố mẹ đỡ cho các em ăn học nên hầu như không để dành được đồng nào cả.
Điều phân vân của mình là có nên đi lao động tại Nhật hay không? Mình có hai hướng để lựa chọn: 1 là đi theo kiểu thực tập sinh, cái này thì có thể được làm đúng theo ngành nghề mình đã học tại trường đại học; 2 là đi theo kiểu thuần túy là lao động xuất khẩu bình thường.
Nếu mình quyết định theo đuổi việc đi nước ngoài có nghĩa là cả thời gian học tiếng, thi tuyển, và sau đó là làm việc 3 năm tại nước ngoài thì sau khi về nước mình đã 29 tuổi (có già quá không?) Nhưng đổi lại, mình có một khoản vốn khá lớn, có tiếng Nhật. Và tất nhiên là tìm kiếm một công việc đúng theo ngành nghề mình đang theo đuổi dễ dàng hơn nhiều. Và chắc chắn là sẽ có một mức thu nhập xứng đáng. Mà hiện giờ, mình chỉ mơ mới thấy.
Nếu mình không đi, ở lại VN. Chấp nhận yêu một ai đó rồi cưới, rồi sinh con đẻ cái, thực hiện thiên chức của người phụ nữ... xem chừng cuộc sống rất êm đềm. Nhưng đầu tắt mặt tối, cơ hội phát triển rất khó. Và nhất là nồi nào thì úp vung nấy. Chồng của mình chắc cũng chỉ có mức thu nhập như mình. Về quê thì biết làm gì, ở lại HN thì liệu có sống được với mức lương như hiện tại. Rồi con cái, rồi nhà cửa.... Và nhất là bố mẹ mình sẽ vô cùng vất vả để tiếp tục nuôi các em ăn học.
Điều mình trăn trở nhất là các em mình học đều rất giỏi. Nhưng mấy đứa đang học ĐH thì đến cái laptop bố mẹ cũng không mua nổi cho chúng nó. Ra trường cũng không biết có chạy nổi việc không (mình có 1 đứa em học sư phạm) Mấy đứa ở quê đang học cấp 2, cấp 3 thì điều kiện cũng không tốt, không có điều kiện phát triển mặc dù năm nào cũng có giải học sinh giỏi của huyện hoặc tỉnh. Nếu mình có tiền, mình sẽ đầu tư cho chúng nó. Và tất nhiên là tương lai sẽ tốt đẹp hơn. Bố mẹ mình bớt vất vả hơn.
Hiện nay mình đang vô cùng phân vân và khó nghĩ. Nếu mình đâm lao là nhất định phải theo đến cùng, không có đường rút. Bởi vì chi phí ban đầu cho việc thi tuyển, học tiếng... là vô cùng lớn với mình hiện tại. Các bạn cho mình lời khuyên được không? Mình nên đi hay nên ở? Cảm ơn các bạn rất nhiều.
Mỗi người một ước mơ ai mà không ước mơ đi làm nhiều tiền.Trước đây năm mình 25t tuổi mình cũng chẳng có nghe nghiệp gì.Rồi cũng nghĩ như bạn lúc này cũng mơ ước là đi Nhật làm thiệc (đi theo điện lao động phổ thông).Chi phi đi hồi đó khoảng 200t,bà chi cũng cho mượn tiền để đi.Lúc đi đăng kí tụi công ty no nói hay lắm hồi đó nguyên một lớp của tui mình có khoảng hơn 100 đứa.Cũng xin số DT của nhau,sau hỏi mới biết chẳng đứa nào được đi.
Đôi lúc mình cũng tự hỏi tại sao tụi công ty nó làm vậy?Sau này mới hiểu nó cứ tuyển đại bởi vì.Trước khi vô mỗi người phải đi khám sức khoe,xet nghiệm máu....lệ phí là gần 1t,rồi đóng thêm 500k tiêng phỏng vấn.Số tiền này sẽ không được hoạn lại.Bạn nên lựa công ty uy tín đừng như tui mình ngày trước.....1 Cty một năm tuyển 10000 hồ sơ là giàu rồi .Tỷ lệ được đi là rất ít mà lừa đảo thì rất nhiều[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của hoakimke
hoadao01 Hoa Mai Eva

Luôn yêu hết mình dù có đắng cay đến đâu!

Được cảm ơn 160 lần tại 143 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới hoakimke:
motaido (15-01-2013)
  #6   Ban this user!
Củ 14-01-2013 , 06:09 PM
Học sinh cấp 2

Điểm: 346

Mổi người điều có ước mơ và hoài bảo riêng,mình có nhỏ bạn ngày xưa tố nghiệp 12 xong là nó đi nhật làm,làm đc 3 năm rui h nó có tất cả những j con gai điều mơ uớc,nhà cửa tiền bạc xe tay ga,vậy mà còn chưa mn dừng lại h đang hoc tiếng hàn để đi hàn nửa,bạn mình nói là làm o vn 1 tháng lương có vài triệu còn làm bên đó cũng 1 tháng mà có mấy chục triệu, vậy ngu j làm o vn?nhưng mà cái nào cũng có cái giá của nó
Bạn mình có tất cả ngọai trừ chuyện tinh cảm bây h 26 tuổi rui vẩn cô đơn lẻ bóng......
mình chỉ nói vậy thui nếu bạn có cơ hội thì cứ thử đi lo đc cho em trả hiếu cho bố mẹ .[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của neverlove139
Giay_11 Củ kiệu thu-nhoi-bong-008 T020 kinh_025 dbtn

Được cảm ơn 287 lần tại 249 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới neverlove139:
motaido (15-01-2013)
  #7   Ban this user!
Củ 14-01-2013 , 06:26 PM
Sơ sinh

Điểm: 42
Mặc định lỡ

Theo mình bạn nên tìm hiểu thật kỹ thông tin đi sang Nhật có chắc chắn ko ,tránh trường hợp bị lừa đảo,như mấy bạn ở trên đã nói.Nếu chắc chắn mình nghĩ bạn nên đi ,cơ hội mà .Mình cũng đã đi sang Hàn lao động mấy năm rùi,giờ về thì chỉ muốn đi nữa thôi .Sang nước ngoài làm việc là cơ hội ko mấy người có được đâu bạn,vừa giúp gia đình ,vừa có cơ hội đi đây đi đó,mở mang kiến thức,sau này về bạn lại có thể có cơ hội làm việc với công ty của Nhật tại VN ,cũng tốt mà bạn.Còn về tuổi tác ư?mình năm nay 29 tuổi rồi nè,chưa chồng con gì cả.Sang bên đó cũng có nhiều người Việt mà,biết đâu bạn sẽ gặp một nửa của bạn! ko nói trước được điều gì! cơ hội đến sao còn bỏ lỡ chứ? đi đi bạn .Mình ủng hộ bạn![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 13 lần tại 12 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới gai e:
motaido (15-01-2013)
  #8   Ban this user!
Củ 14-01-2013 , 06:56 PM
Tập bò

Điểm: 168

mình yêu nhau thử nhé hj .chúc bạn thành công trong công việc cũng như cuộc sống gia đình hạnh phúc[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 48 lần tại 46 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới buon oi chao mi:
motaido (15-01-2013)
  #9   Ban this user!
Củ 15-01-2013 , 12:00 AM
Sơ sinh

Điểm: 18

Cảm ơn các bạn đã cho mình những lời khuyên bổ ích. Trước kia mình cứ nghĩ tiền ko phải là quan trọng nhất, giờ vẫn nghĩ thế. nhưng thấy tiền quan trọng hơn nhiều rồi. Thực sự là mình rất rối. vì bản thân không phải là người an phận, nhưng là con gái chẳng ai muốn bươn trải nhiều cả. Nếu điều kiện tốt, mình cũng muốn có người để dựa, có gia đình con cái để chăm bẵm... nhưng cũng rất muốn hoàn thành trách nhiệm với bố mẹ. điều mình lo lắng là có thể bố mẹ không đồng ý. Mình khó nghĩ quá. huhu[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

#10   Ban this user!
Củ 15-01-2013 , 09:20 AM
Tập lẫy

Điểm: 106

Nếu mình là bạn mình sẽ đi, mình cũng có nhiều ước mơ hoài bão lắm, cũng muốn đi xa để lập nghiệp lắm mặc dù mình là con gái nhưng bây giờ mình đã có chồng con rôi, mình yên phận rồi không làm gì được nữa. Nếu bạn có ước mơ hoài bão thì hãy đi đi bạn ạ, bây giờ con gái 29 tuổi không phải là già, mình chúc bạn thành công trên con đường bạn lựa chọn[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 33 lần tại 24 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới vanh khuyen:
motaido (15-01-2013)
Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Oái oăm > Tâm sự riêng
Xem Thống Kê Mới Mình có nên đi nước ngoài lao động
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời