Những điều cần biết khi mang thai 3 tháng đầu - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 24-04-2012 , 12:09 PM
Sơ sinh

Điểm: 45
Mặc định Những điều cần biết khi mang thai 3 tháng đầu

Trong 3 tháng đầu của thai kỳ cơ thể sẽ trải qua nhiều thay đổi phải điều chỉnh để thích nghi với sự phát triển của em bé, bạn có thể sẽ bị buồn nôn, mệt mỏi, đau lưng, thay đổi cảm xúc thất thường, và stress. Chúng đều là những biểu hiện bình thường.

Những thay đổi ở người mẹ
Đây là giai đoạn nhạy cảm và tương đối mệt mỏi với nhiều thai phụ. Do nội tiết trong cơ thể thay đổi nên trong giai đoạn đầu bà bầu dễ mắc các bệnh nhiễm virus như cúm, sởi,.. gây nên những bất thường cho thai nhi. Vì vậy, việc chăm sóc sức khỏe nói chung và quan tâm đến chế độ dinh dưỡng trong giai đoạn đầu mang thai là điều rất quan trọng và cần thiết với bà bầu.
Mệt mỏi
Nhiều thai phụ sẽ cảm thấy mệt mỏi trong 3 tháng đầu. Tuy nhiên, bạn không nên lo lắng vì đây chỉ là hiện tượng bình thường. Đây là cách cơ thể thông báo với bạn rằng nó cần được nghỉ ngơi nhiều hơn. Sau hết, cơ thể bạn đang phải làm việc rất cực nhọc để phát triển cả một sinh thể mới. Để loại bỏ được cảm giác này bà bầu hãy đảm bảo giấc ngủ 8 tiếng/ngày (ngủ thêm buổi trưa nếu có thể) và loại bỏ những stress ra khỏi tâm trạng để tránh mệt mỏi. Hãy nghỉ ngơi thật nhiều nếu có thể.
Buồn nôn và nôn
Thường được gọi là ốm nghén, triệu chứng buồn nôn và nôn rất thường gặp trong giai đoạn đầu mang thai. Mặc dù bạn sẽ cảm thấy có vẻ như triệu chứng này kéo dài mãi mãi, nhưng nó thường sẽ hết sau 3 tháng đầu thai kỳ. Cải thiện tình trạng này bà bầu có thể chia nhỏ bữa ăn thành nhiều lần trong ngày để tránh cảm giác “ngán” đồng thời thai phụ cũng nên cung cấp đủ lượng nước cơ thể cần (khoảng 8 cốc nước một ngày).
Đi tiểu thường xuyên
Do sự phát triển của thai nhi gây nên sức ép cho bàng quang vậy nên sẽ khiến bà bầu thường xuyên buồn tiểu. Điều này là dấu hiệu bình thường, nhưng sẽ là bất thường nếu thai phụ đi tiểu kèm theo cảm giác đau rát, lẫn máu trong nước tiểu và phải đi thăm khám ngay nếu bà bầu nào gặp hiện tượng như thế.
Nhiễm virus cúm
Khi mang thai 3 tháng đầu, bạn cần tránh để mắc các bệnh nhiễm virus như cúm, sởi vì có thể gây những bất thường cho thai nhi. Nếu bị cúm, bà bầu tuyệt đối phải tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng các loại thuốc.
Tăng cân nhẹ
Trong vòng 3 tháng đầu, chỉ số cân nặng của bạn sẽ tăng lên một ít, khoảng nửa kg mỗi tháng.
Những điều cần biết khi mang thai 3 tháng đầu
Dinh dưỡng và ăn uống
Cung cấp đủ dinh dưỡng cho mẹ và con.
Giữ gìn vệ sinh sạch sẽ, không ăn đồ ăn cũ, đồ ăn chưa chín.
Không sử dụng những đồ chứa caffein, cồn, nicotin…
Ăn những thực phẩm giàu chất xơ, vitamin A, axit folic, vitamin D, sắt, canxi…
Tránh những thực phẩm nhiều chất béo, cholesterol, hoặc có thủy ngân (cá mập, cá kiếm)
Thuốc và vitamin
Cần uống thuốc theo sự chỉ định của bác sĩ, không tự ý điều trị khi có bệnh.
Có thể uống các loại thuốc vitamin tổng hợp để bổ sung, nhưng nên tham khảo kỹ hoặc hỏi bác sĩ trước khi uống. Không nên lạm dụng.
Không sử dụng thuốc Đông y nếu không hiểu rõ loại thuốc.
Lưu ý các loại thuốc sử dụng trên mặt, thuốc nhuộm tóc vì nó có thể thấm vào mạch máu tới thai nhi
Trang phục
Ăn mặc thoải mái, thoáng mát, tránh các loại quần áo bó, chặt.
Tránh sử dụng giầy cao gót.
Đồ nội y cũng cần rộng rãi, dễ hút ẩm.
Siêu âm
Siêu âm để kiểm tra sức khỏe và phát hiện nguy cơ dị tật thai nhi
Siêu âm để phát hiện song thai, đa thai
Sảy thai
Nguy cơ xảy thai cao vào 12 tuần đầu tiên. Phụ nữ mang thai cần tránh lao động nặng nhọc hoặc tiếp xúc với chất độc hại
Quan hệ tình dục khi mang thai 3 tháng đầu
Quan hệ tình dục trong thời kỳ mang thai không bị cấm, nhưng trong 3 tháng đầu thai kỳ nguy cơ sảy thai khá cao, do vậy nên hạn chế quan hệ vào giai đoạn này hoặc phải hết sức thận trọng. Đây là giai đoạn bắt đầu hình thành các cơ quan, bộ phận của thai nhi, bánh rau, buồng ối bắt đầu phát triển.
Tập thể dục
Tập thể dục trong 3 tháng đầu giúp ngăn ngừa bệnh tiểu đường, hỗ trợ trọng lượng thai nhi khỏe mạnh và cải thiện sức khỏe tinh thần. Đi bộ hoặc tập aerobic nhẹ nhàng là những bài tập thể dục được khuyến khích đối với các bà bầu.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 1 bài viết.

Có 5 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn sanhstore:
eva.thanhmit (25-12-2012), Mamima (19-03-2013), mr.nguyen35 (06-05-2012), thanhhaipham (05-12-2013), xuanchi86 (25-09-2012)
  #2   Ban this user!
Củ 24-04-2012 , 01:31 PM
Tập bò

Điểm: 275

nhiều đều lo quá[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 9 lần tại 9 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 06-05-2012 , 05:43 PM
Tập lẫy

Nghề nghiệp: Kinh Doanh Tinh
Điểm: 415
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới mr.nguyen35

thanks bạn...vợ mình cũng đang mang thai nên cũng lo quá[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Y!M: mr.nguyen35
Anh Cần Em - Anh Muốn Em - Anh Yêu Em

Hãy Đến Với Nhau Thật Mãnh Liệt, Thật Mạnh Mẽ!

Được cảm ơn 13 lần tại 13 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 15-05-2012 , 05:55 AM
Sơ sinh

Điểm: 21

lo thật đó. sao mà có nhiều điều phải cẩn thận quá. không được chạy nhảy nữa rồi!!!!!![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Voyage au Vietnam | Cua cuon | Cua nhua

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 16-05-2012 , 02:53 PM
Sơ sinh

Điểm: 43

mình mới mang thai cũng ko có kinh nghiệm gì cả . lên mạng tìm thông tin về các loại thuốc bổ thì nhiều quá ko biết làm thế nào . đến khi mình được chị bạn ở công ty giới thiệu cho thuốc bổ CHERNOTIST uống trong 3 tháng đầu , đi khám thai thấy thai nhi vẫn khoẻ mạnh . bạn thử tìm hiểu xem .[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 3 lần tại 2 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 14-12-2012 , 07:28 AM
Tập bò

Điểm: 770

mình đang uống obimin mỗi ngày 1 viên, nhưng thấy có 2 loại obimin và obimin plus ko biết nên uống loại nào tốt hơn , và nên uống kèm sắt ko?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 37 lần tại 29 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 23-12-2012 , 08:50 PM
Sơ sinh

Điểm: 31

Thồi gian đầu là quan trộng nhất nhất là với những người có con lần đầu.các bạn cố gắng tìm hiểu ở những người đã có linh nhiệm nhưng hãy cố phân tích xem nó còn phù hợp với bạn nữa không nha.khi mang thai những người chồng hãy dành nhiều thời gian chăm sóc ty của mình chút nha.và tôi khuyên anh chị em nên dùng sữa nội cho bà bầu và một số sản phầm có tác dụng hình thành xương cho bé ngay từ khi còn đang trong bụng mẹ nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới lagrilxinh:
eva.thanhmit (25-12-2012)
  #8   Ban this user!
Củ 27-12-2012 , 08:23 PM
Sơ sinh

Điểm: 31

[quote=lagrilxinh;2131034]Thồi gian đầu là quan trộng nhất nhất là với những người có con lần đầu.các bạn cố gắng tìm hiểu ở những người đã có linh nhiệm nhưng hãy cố phân tích xem nó còn phù hợp với bạn nữa không nha.khi mang thai những người chồng hãy dành nhiều thời gian chăm sóc ty của mình chút nha.và tôi khuyên anh chị em nên dùng sữa nội cho bà bầu và một số sản phầm có tác dụng hình thành xương cho bé ngay từ khi còn đang trong bụng mẹ nhé.hãy lien lạc cho mình mình sẽ tư vấn cho.ok
SDT 0983113465[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới lagrilxinh:
phuong8489 (24-02-2013)
  #9   Ban this user!
Củ 27-02-2013 , 09:42 PM
Sơ sinh

Điểm: 28

Chăm sóc bà bầu nên lưu ý những gì thế các bạn? Chế độ ăn uống nên bổ sung như thế nào>? Tập luyện gì k? Uống thuốc hay sữa gì...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

#10   Ban this user!
Củ 14-03-2013 , 03:19 PM
Tập đi

Điểm: 1,266

sao em mới có bầu mà mấy hôm nay xuất hiện ít máu nhạt, mà không thấy đau đớn gì cả, hu hu em lo quá, hôm trước em mới đi khám thấy tốt đẹp cả.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 62 lần tại 52 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Mang thai 3 tháng đầu
Xem Thống Kê Mới Những điều cần biết khi mang thai 3 tháng đầu
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở