Phá thai bằng thuốc như thế nào? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 12-07-2011 , 03:53 PM
Tập bò

Nghề nghiệp: Văn phòng
Điểm: 1,143
Mặc định Phá thai bằng thuốc như thế nào?

Chào các mẹ trên diễn đàn, các mẹ các chị cho em hỏi chút, hiện tại em mới tiêm rubella được 1 tháng rưỡi thì phát hiện có bầu. Theo các mẹ thì em có nên sinh em bé không mà em có nghe mấy chị ở công ty nói về phá thai bằng thuốc (PTBT) không biết có ảnh hưởng gì về sau không ạ, em đang băn khoăn lo lắng quá. Mà hiện tại em còn uống rất nhiều kháng sinh điều trị bệnh phổi nữa[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của conyeu
thu-nhoi-bong-004 hoa_022

Được cảm ơn 11 lần tại 8 bài viết.

Có 3 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn conyeu:
Cutidangyeu (12-07-2011), Huyen84 (26-07-2011), mattroicuoi (12-07-2011)
  #2   Ban this user!
Củ 12-07-2011 , 03:58 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: Kế toán
Điểm: 806

Trích:
Nguyên văn bởi conyeu Xem bài viết
Chào các mẹ trên diễn đàn, các mẹ các chị cho em hỏi chút, hiện tại em mới tiêm rubella được 1 tháng rưỡi thì phát hiện có bầu. Theo các mẹ thì em có nên sinh em bé không mà em có nghe mấy chị ở công ty nói về phá thai bằng thuốc (PTBT) không biết có ảnh hưởng gì về sau không ạ, em đang băn khoăn lo lắng quá. Mà hiện tại em còn uống rất nhiều kháng sinh điều trị bệnh phổi nữa
Nếu tiêm rubella được hơn 1 tháng thì trong giới hạn cho phép hay sao ấy, hôm trước mình có đọc trên mạng Internet bác sĩ nói có thể không bị sao nhưng để có kết quả chính xác bạn nên đến bác sĩ tư vấn thì tốt hơn. Mọi việc rồi sẽ ổn thôi, khi đi khám nhớ mang theo sổ khám bệnh đã kê đơn tất cả các loại thuốc để bác sĩ tư vấn cho[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Cutidangyeu
hoa_020

Được cảm ơn 26 lần tại 7 bài viết.

Có 2 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn Cutidangyeu:
conyeu (05-09-2011), mattroicuoi (12-07-2011)
  #3   Ban this user!
Củ 12-07-2011 , 04:54 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: Nv văn phòng
Điểm: 709

Trích:
Chào các mẹ trên diễn đàn, các mẹ các chị cho em hỏi chút, hiện tại em mới tiêm rubella được 1 tháng rưỡi thì phát hiện có bầu. Theo các mẹ thì em có nên sinh em bé không mà em có nghe mấy chị ở công ty nói về phá thai bằng thuốc (PTBT) không biết có ảnh hưởng gì về sau không ạ, em đang băn khoăn lo lắng quá. Mà hiện tại em còn uống rất nhiều kháng sinh điều trị bệnh phổi nữa
Bạn đã đi siêu âm xem em bé được mấy tuần rồi và nên đến bác sĩ tư vấn cân nhắc trước khi sử dụng PTBT để không xảy ra những điều không hay nhé, dưới đây có bài viết trên báo sức khỏe bạn tham khảo nhé

-----------------
Lưu ý khi phá thai bằng thuốc

Phá thai bằng thuốc chỉ được áp dụng với thai dưới 50 ngày và cho những thai phụ vì điều kiện đặc biệt không thể làm bằng ngoại khoa. Theo quy định của Bộ y tế, phương pháp này chỉ được thực hiện tại bệnh viện tỉnh và trung ương, không được làm ở phòng mạch tư.

Nạo hút thai (phá thai ngoại khoa) thường có những tai biến như chảy máu, sót rau, thủng tử cung, ảnh hưởng lâu dài đến sức khỏe và tương lai sinh sản. Ở Việt Nam, 5% trong số tử vong bà mẹ liên quan đến nạo hút thai (chủ yếu do nhiễm trùng, chảy máu). Một số nghiên cứu cho thấy nạo hút thai còn liên quan đến các bệnh viêm nhiễm đường sinh dục.
Tâm lý của chị em là muốn có một cách phá thai kín đáo, ít tai biến hay ảnh hưởng đến sức khỏe. Phá thai bằng thuốc đáp ứng được yêu cầu này cho dù nó không hẳn là một phương pháp hoàn hảo.

Trên thế giới hiện có 4 nhóm thuốc phá thai, Việt Nam dùng nhóm mifepristone và misoprostol.
Hoóc môn progesteron do hoàng thể tiết ra trong chu kỳ kinh nguyệt có tác dụng làm dày niêm mạc tử cung để trứng làm tổ và bám chắc vào đó. Nhóm thuốc mifepristone có tác dụng đối kháng với pro-gesteron nên cản trở quá trình này. Nếu dùng sớm khi chưa thụ thai thì nó ngăn cản quá trình thụ thai (được coi là thuốc tránh thai khẩn cấp). Nếu dùng muộn khi đã có thai trong vòng 49 ngày, nó làm bong thai ra khỏi niêm mạc tử cung, được coi là thuốc phá thai. Khi dùng mifepristone quá muộn, thai sẽ không bong ra được.
Còn nhóm thuốc misoprostol làm tăng cường co bóp cơ tử cung để tống thai ra ngoài sau khi mifepristone đã làm bong thai ra khỏi niêm mạc tử cung. Để phá thai, 2 nhóm thuốc trên nhất thiết phải kết hợp với nhau.

Phác đồ phá thai bằng thuốc gồm 3 bước:

- Làm bong thai: Bệnh nhân uống mifepristone 200 mg ngay tại phòng khám để làm tróc túi thai ra khỏi niêm mạc tử cung rồi về nhà tự theo dõi theo hướng dẫn của thày thuốc.

- Tống thai ra ngoài: Sau 48 giờ, bệnh nhân trở lại bệnh viện uống tiếp misoprostol 400 mg (để đẩy thai ra) và lưu lại phòng khám trong 3 giờ để theo dõi mạch, huyết áp (cứ nửa giờ một lần). Nơi theo dõi này phải có đủ các trang bị cấp cứu về tim mạch, đồng thời phải có điều kiện để vận chuyển bệnh nhân lên tuyến cao hơn.

- Kiểm tra hiệu quả: Sau 14 ngày, bệnh nhân đến khám lại. Nếu siêu âm vẫn thấy thai phát triển và tim thai vẫn đập thì bắt buộc phải phá bằng phương pháp khác; không được giữ thai.

Những lưu ý về phá thai nội khoa

Không được áp dụng phá thai bằng thuốc cho các trường hợp thai ngoài tử cung, đang mang vòng, thiếu máu nặng, bị bệnh gan và thận, dùng corticoid kéo dài.
Khi đã dùng phương pháp này thì phải quyết tâm đến cùng chứ không được bỏ dở. Thai phụ phải trình bày ý định phá thai bằng nội khoa chậm nhất là vào ngày thứ 42 của thai kỳ để có đủ thời gian (7 ngày) cùng với thày thuốc suy nghĩ kỹ trước khi đi đến quyết định. Thống kê ở các nước cho thấy hiệu quả của phương pháp này là 87-97%, nghĩa là còn khoảng 6% thất bại. Do thuốc có những tác hại với thai nên khi thuốc không hiệu quả, nếu không tìm cách khác để tống thai ra ngoài thì đứa trẻ sẽ phát triển không bình thường (có thể bị khuyết tật, dị dạng). Vì vậy, tuy thày thuốc đã hướng dẫn cách theo dõi sẩy thai nhưng thai phụ không được chủ quan mà bắt buộc phải đến bệnh viện để kiểm tra lần cuối (bước 3).

Thai phụ phải nói rõ với thày thuốc tuổi thai, tiền sử bệnh tật. Đây là những thông tin quan trọng giúp bác sĩ có thêm sự chính xác trong chẩn đoán và quyết định áp dụng biện pháp phá thai nội khoa.

Thuốc phá thai có một số tác dụng phụ như ra máu, rỉ máu kéo dài, buồn nôn, nôn. Thực chất đây là những hiện tượng thường có trong sẩy thai tự nhiên, nhưng thai phụ cần được báo trước để khỏi hoang mang.

Khi áp dụng phương pháp phá thai nội khoa, người bệnh không được dùng các thuốc phenitoin, phenobarbital, carbamazepine (vì các thuốc này làm giảm hiệu lực mifepristone) và cũng không được dùng các kháng viêm không steroid (vì làm giảm hiệu lực của phương pháp).
DS Hà Thủy Phước, Sức Khỏe & Đời Sống
[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Hãy thể hiện bạn là người có văn hoá bằng cách bấm nút THANKS dưới mỗi bài viết

thay đổi nội dung bởi: mattroicuoi, 12-07-2011 lúc 04:56 PM .

Được cảm ơn 497 lần tại 46 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới mattroicuoi:
conyeu (05-09-2011)
  #4   Ban this user!
Củ 26-07-2011 , 05:01 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: Thủ quỹ
Điểm: 756

Trích:
mẹ này có hoàn cảnh gần giống em rồi, em cũng bị phổi và mới phải bỏ em bé rồi ạ. Sợ sinh con ra có khiếm khuyết nên vợ chồng em không dám. Được bạn bè tư vấn em đã đến phụ sản, may là tuần thai của em ít (Dưới 7 tuần) nên sử dụng phương pháp PTBT được[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Huyen84
vay_10 kinh_010 Vòng tay_017

Được cảm ơn 79 lần tại 16 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới Huyen84:
conyeu (05-09-2011)
  #5   Ban this user!
Củ 26-07-2011 , 05:30 PM
Sơ sinh

Điểm: 136

1 tháng hay mấy tuần thì em bé cũng đang hình thành, bạn không nên làm như vậy. Đó là con mình mà, thật tội cho em bé quá[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của kiniem142
Hoa Mai Eva

Được cảm ơn 4 lần tại 3 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới kiniem142:
xuanchi86 (24-08-2011)
  #6   Ban this user!
Củ 23-08-2011 , 03:16 PM
Sơ sinh

Điểm: 22
Mặc định Phá thai bằng thuốc

Trích:
minh mới bỏ bằng thuốc,có nhiều ưu điểm, mình chưa thấy ai nói gì bị ảnh hưởng sau khi phá thai bằng thuốc thành công, trước khi lựa chọn pp này, bạn cần phải xác định luôn tâm lý là nếu bị sót nhua thai thì phải hút, mình ko bị vậy nhưng mình đc bít hút cũng ko đau đớn j cả, nhẹ nhàng thui, nên đến BVPS TW hoặc C nhé, 500k tiền thuốc, 150k siêu âm , nếu có phiếu s.a ngoài thì vào viện k phải s.a lại nữa........[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 24-08-2011 , 10:57 AM
Sơ sinh

Điểm: 50

bạn không đến bênh viện phụ sản để khám à? Chỉ vì sơ con dị tật mà bạn nỡ bỏ nó sao? Ai không muốn con mình được lành lặn, nhưng dị tật là nó đã đủ khổ rồi. Sao thời bây giờ mọi người lại dễ dàng như vậy, cứ thấy không ổn là bỏ là phá. Cứ đổ vấy cho những việc khác. Không ai biết tội lỗi là gì sao?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 6 lần tại 6 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 05-09-2011 , 05:21 PM
Tập bò

Nghề nghiệp: Bán hàng
Điểm: 823

Trích:
Nguyên văn bởi kiniem142 Xem bài viết
1 tháng hay mấy tuần thì em bé cũng đang hình thành, bạn không nên làm như vậy. Đó là con mình mà, thật tội cho em bé quá
bạn này đừng nói vậy, chắc conyeu buồn lắm, có ai muốn bỏ con mình đâu, biết trước con mình sinh ra bị dị tật lại cố tình để khổ cả mẹ cả con à.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Me-Bi
hoa_026 hoa_003

Được cảm ơn 26 lần tại 15 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 05-09-2011 , 05:29 PM
Tập bò

Nghề nghiệp: Văn phòng
Điểm: 1,143

Trích:
Nguyên văn bởi missmaitinb Xem bài viết
minh mới bỏ bằng thuốc,có nhiều ưu điểm, mình chưa thấy ai nói gì bị ảnh hưởng sau khi phá thai bằng thuốc thành công, trước khi lựa chọn pp này, bạn cần phải xác định luôn tâm lý là nếu bị sót nhua thai thì phải hút, mình ko bị vậy nhưng mình đc bít hút cũng ko đau đớn j cả, nhẹ nhàng thui, nên đến BVPS TW hoặc C nhé, 500k tiền thuốc, 150k siêu âm , nếu có phiếu s.a ngoài thì vào viện k phải s.a lại nữa........
Cảm ơn chị nhiều, em cũng đến khám bệnh tại PSTW và bác sĩ phát cho 2 loại thuốc:

Lúc đầu uống 1 viên mifepristone 200 mg
Uống sau 48 giờ uống tiếp 2 viên misoprostol 400 mg

Sau khi uống thuốc khoảng loại thứ 2 ngày hôm sau em thấy ra máu như có kinh, đến 1 tuần sau đi siêu âm bác sĩ bảo thai nhi đã ra ngoài hết. Nhưng được gần 2 tháng mà em chưa có kinh trở lại, lo quá các mẹ à. Em định mấy hôm nữa đi khám phụ khoa lại xem có vấn đề gì ko?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của conyeu
thu-nhoi-bong-004 hoa_022

Được cảm ơn 11 lần tại 8 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Oái oăm > Cuộc sống quanh ta > Nghệ thuật sống
Xem Thống Kê Mới Phá thai bằng thuốc như thế nào?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt