Quý bà sau khi sinh hãy nhớ củ nghệ - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 24-06-2008 , 10:25 AM
Sơ sinh

Điểm: 1,192
Mặc định Quý bà sau khi sinh hãy nhớ củ nghệ

Theo một nghiên cứu mới nhất của thạc sĩ - bác sĩ Miêu Tiểu Chông- Phó giám đốc Bệnh viện đa khoa khu vực bắc Bình Thuận, thì củ nghệ có tác dụng cực kỳ tốt cho người phụ nữ trước và sau khi sinh nở.

Theo bác sĩ Chông, người phụ nữ sắp sinh thường có biểu hiện tăng sắc tố; rối loạn về mạch máu do tác động của estrogen và progesteron. Da sẽ chuyển sang màu nâu đồng, dân gian thường quen gọi là "nám", và bị co giãn. Ngoài ra còn có nhiều biến đổi về sinh lý khác khi nội tiết bị thay đổi. Tất cả những dấu hiệu ấy "củ nghệ hầu như giải quyết được cơ bản" cho chị em. Củ nghệ (có tên khoa học là Curcumalonga) có nhiều chất curcumin, ngăn được quá trình giải phóng chất gây viêm, chống quá trình lão hóa của các quý bà. Không chỉ vậy, củ nghệ dùng thường xuyên còn có tác dụng tăng sức khỏe, chữa được các bệnh khác như gan, mật, dạ dày và làm cho làn da chị em phụ nữ luôn mịn màng mà không thứ mỹ phẩm nào so sánh được. Vì vậy, quý bà trước và sau khi sinh nở cần nhớ đến củ nghệ và hãy dùng nó thường xuyên.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 4 lần tại 2 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 24-06-2008 , 01:36 PM
Sơ sinh

Điểm: 221

Mình nghe rất nhiều về viêc dùng củ nghệ sau khi sinh. Nhưng xin hỏi dùng như thế nào. Một ngày dùng bao nhiêu là đủ. Xin cảm ơn ![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 24-06-2008 , 06:02 PM
Sơ sinh

Điểm: 234

Mình phải ăn hết 2kg nghệ ấy! Tất cả các món ăn - kho, xào, nấu - trừ canh rau thôi đều cho nghệ. Đã lắm bạn ạ, mình sinh em bé xong ai cũng khen da đẹp, căng & trắng mịn.
Nhưng theo mình ăn được càng nhiều càng tốt bạn ạ, ăn cả nước & bã nghệ.
Chúc bạn có 1 làn da đẹp nhé![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#4   Ban this user!
Củ 28-07-2008 , 10:42 AM
Sơ sinh

Điểm: 222

Mình còn có một bí quyết nho nhỏ về công dụng của cụ nghệ đó xin đưa ra để các bạn được biết. Ngoài việc làm đẹp da củ nghệ còn chữa được bệnh chảy nước mắt khi đi ra ngoài gió. Cụ thể làm như sau: bạn lấy nghệ giã dập cho vào vỉ nướng, cứ 1 lớp nghệ thì rải 1 lớp muối khoảng 3 đến 4 lớp rồi nướng trên than củi sau đó bạn hãy sông mắt bằng hơi đó rất hiệu quả. Chúc các bạn thành công[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#5   Ban this user!
Củ 14-09-2008 , 03:30 PM
TYA TYA is offline
Tập đi

Nghề nghiệp: HN
Điểm: 64

Cảm ơn tứt cạ moin người ợ đây. Tui sẽ áp rụng cho vợ tui, mới sinh vài ngày[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 26 lần tại 7 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Sau sinh
Xem Thống Kê Mới Quý bà sau khi sinh hãy nhớ củ nghệ
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở