sữa non khi nào thì có - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 25-07-2010 , 10:46 AM
Tập bò

Điểm: 383
Mặc định sữa non khi nào thì có

ở cty em, có nhiều chị mới tháng thứ 5 mà đã có sữa non rồi , nhưng cũng có nhiều ng hỏi thì nói k có gì??? như vậy thì có sao k ạ, có sữa non như vậy có ảnh hưởng đến chất lượng của sữa sau này sinh con k ạ, và nếu tháng thứ 5 mà chưa có sữa non thì đến lúc sinh em bé, mới có sữa thì có làm sao k. Em tò mò mà k hiểu, mong các eva chỉ giúp em[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Bạn chớ nên bỏ cuộc khi bạn vẫn còn điều gì đó để cho đi. Không có gì là hoàn toàn bế tắc, sự việc chỉ thật sự trở nên bế tắc khi bạn thôi không cố gắng nữa.

Được cảm ơn 19 lần tại 16 bài viết.

Củ 25-07-2010 , 03:35 PM
Moderator

Nghề nghiệp: hút máu
Điểm: 29,695
Mặc định Tiết sữa non khi mang thai

Mời bạn tham khảo:

Khoảng tháng thứ 7, thai phụ bắt đầu có dấu hiệu tiết sữa non. Một số người mẹ thấy ngực mình chảy sữa ở giai đoạn sớm hơn, tháng thứ 5 hoặc thứ 6.
Một số người mẹ khác không có dấu hiệu tiết sữa non mặc dù tuyến sữa vẫn hoạt động khá tốt.

Dấu hiệu

Ban đầu, bạn sẽ thấy "đầu ti" có những gợn trắng, trông giống như mụn. Đó là dấu hiệu cảnh báo bạn chuẩn bị tiết sữa non. Khoảng một vài ngày sau đó (có khi kéo dài đến hàng tuần), bạn mới xuất hiện dấu hiệu tiết sữa thật sự.
2 dấu hiệu nên đi khám

Sữa non có lẫn máu: Một số thai phụ hoảng hốt vì phát hiện ra chút máu có lẫn trong sữa non. Điều này là do sự phát triển quá nhanh về số lượng các mạch máu, tập trung quanh vùng ngực. Nó không cảnh báo tình trạng nguy hiểm gì về sức khỏe. Tuy nhiên, nếu sữa non có lẫn máu quá mức, đầu ngực bị căng đau thì bạn nên đi khám.

Tiết sữa non quá sớm: Nếu bạn thấy dấu hiệu tiết sữa non trong quý I hoặc nửa đầu quý II, bạn nên đi khám. Nó có thể là dấu hiệu thay đổi nội tiết trong cơ thể.

2 nhầm tưởng về sữa non

Tiết sữa non không phải là bạn sắp chuyển dạ: Đây là hiện tượng tự nhiên, do tuyến vú hoạt động mạnh mẽ để chuẩn bị sữa cho em bé sắp chào đời. Nó không phải là yếu tố dự báo bạn sắp chuyển dạ hay sảy thai.

Không tiết sữa non, tiết sữa non ít hoặc chậm không phải là bạn sẽ thiếu sữa cho bé bú về sau: Bởi vì, trong giai đoạn cho con bú, sữa mẹ được sản xuất dựa trên hoạt động của tuyến sữa, dinh dưỡng và sức khỏe của người mẹ, nhu cầu bú của bé. Sữa sẽ tiết nhiều hơn nếu bạn cho bé bú sớm và thường xuyên.

Theo thống kê, cứ 100 bà bầu thì có 4-5 người có hiện tượng sữa chảy ướt áo; số còn lại là ra ít sữa hoặc không có sữa. Nhiều người mẹ chỉ xuất hiện sữa non sau khi sinh nở.

Giữ sức khỏe cho bầu ngực

- Bạn nên chọn áo lót bằng chất liệu cotton, tránh mặc những chiếc áo chật chội so với kích thước của bầu ngực. Những chiếc áo bó khít sẽ gây cảm giác nhức ngực, vướng víu và khiến bạn khó thở.

- Bạn nên vệ sinh bầu ngực bằng nước ấm và khăn bông mềm. Tuy nhiên, bạn nên tránh dùng xà phòng hoặc các loại mỹ phẩm khác vì chúng có thể khiến da ngực bị kích ứng, khiến bạn đau rát.

- Lượng sữa non được tiết ra nhiều hay ít phụ thuộc vào từng cơ thể người mẹ. Một số thai phụ bị chảy sữa nhỏ giọt, không ảnh hưởng lắm đến sinh hoạt và vấn đề thẩm mỹ. Một số thai phụ khác bị chảy sữa nhiều và liên tục tới mức ướt áo. Bạn nên thay áo lót, sử dụng tấm lót ở bên trong áo ngực và vệ sinh bầu ngực tùyvào tình trạng tiết sữa của bản thân.

- Nhiều người mẹ có thói quen nặn ngực để sữa chảy ra nhanh hơn; tuy nhiên, bác sĩ khuyến cáo bạn không nên thực hiện điều này. Thứ nhất, việc nặn không đúng cách có thể dẫn tới hiện tượng nhiễm trùng hoặc viêm vú. Thứ hai, hành động kích thích quá mức vào ngực có thể gây nên những cơn co tử cung, dễ chuyển dạ sớm.

theo Mẹ và bé

[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của huynhngocthao
Eva - nguyệt quế Nước hoa 026 Nước hoa 025 Noel_Eva Nước hoa 027 Nước hoa 020

Không có tình yêu vình cữu mà chỉ có những giây phút vình cữu của tình yêu :mi5:

Được cảm ơn 354 lần tại 207 bài viết.

Có 2 cảm ơn bài viết và gửi lời cảm ơn đến bạn huynhngocthao:
MECHIPCU (26-07-2010), Therie (15-09-2010)
  #3   Ban this user!
Củ 25-07-2010 , 04:49 PM
Tập đi

Nghề nghiệp: vp
Điểm: 624

cũng tuỳ bạn ạ, sách vở chỉ là 1 khía cạnh thôi. nhưng khoảng tháng thứ 5, và cũng có người muộn hoặc sớm hơn một chút ko vấn đề gì cả và lưu ý rằng ko nên nặn ra nhé vì nó rất tốt cho em bé lúc mới trào đời đấy. như mình có bầu tháng thứ 4 là có sữa non rồi đấy.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 31 lần tại 26 bài viết.

Củ 26-07-2010 , 02:00 PM
Smod - 2

Điểm: 71,632

Sữa non có sớm hay muộn là tuỳ vào cơ thể mỗi người, có người lúc mang bầu đã thấy tiết sữa non nhưng có người phải sau sinh mới có, điều đó không có gì phải lo lắng.

Nhưng việc phải vệ sinh bầu ngực, nhất là núm vú trước và sau sinh là cần thiết để giữ cho tuyến sữa lưu thông và hoạt động tốt,nói không được nặn sữa non là không chính xác, có sữa non sớm hay muộn thì cũng phải cẩn thận, kiểm tra hàng ngày (lúc đi tắm) xem có tiết sữa thường xuyên không bằng cách lau nhẹ đầu núm vú thấy sữa tiết ra đều là được, và nên vệ sinh những hạt sữa non bám ở núm vú thường xuyên, điều này để tránh việc tắc tia sữa sau này.Hoàn toàn không ảnh hưởng gì đến việc cho bé bú sữa non sau này, bé vẫn đảm bảo được bú sữa non nếu ngay sau sinh tuyến sữa của bạn hoạt động tốt và bạn cho bé bú ngay.

Đây là kinh nghiệm thực tế của bản thân chứ không phải là sách vở nhé, và đôi khi cũng phải tham khảo sách vở thì mới trang bị được kiến thức cần thiết mà mình chưa biết.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU
Hoa_ Eva tặng Bé Thiếp hoa 8/3 Nước hoa 16 Noel_Eva quà 8-3.4 Váy hoa _08

thay đổi nội dung bởi: MECHIPCU, 26-07-2010 lúc 02:13 PM .

Được cảm ơn 679 lần tại 393 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 28-07-2010 , 03:34 PM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: Thiết kế CT viễn th
Điểm: 557
Gửi tin nhắn qua ICQ tới huuloc169 Gửi tin nhắn qua AIM tới huuloc169 Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới huuloc169
Mặc định Nghe kể mà thèm

Theo mình nghĩ có trễ một chúc chẳng vấn đề gì đâu nhiều khi còn sữa cho con bú. Nghe bạn nói mấy chị mới 5 tháng mà có rồi thì đến khi sinh em bé hơn 4 tháng liệu chồng chị ấy bú hết sữa rồi còn đâu mà cho bé bú. Hihi

Trích:
Nguyên văn bởi kcdahn Xem bài viết
ở cty em, có nhiều chị mới tháng thứ 5 mà đã có sữa non rồi , nhưng cũng có nhiều ng hỏi thì nói k có gì??? như vậy thì có sao k ạ, có sữa non như vậy có ảnh hưởng đến chất lượng của sữa sau này sinh con k ạ, và nếu tháng thứ 5 mà chưa có sữa non thì đến lúc sinh em bé, mới có sữa thì có làm sao k. Em tò mò mà k hiểu, mong các eva chỉ giúp em
[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 29-07-2010 , 09:32 AM
Sơ sinh

Điểm: 23
Red face Me và bé

Mình đang mang thai tháng thứ 9 rùi mà cũng chưa có sữa non. Ngực vẫn nhỉ như hồi con gái, chỉ nhỉnh hơn chút xiu thui ah. liệu sinh em bé xong bị có bị ít sữa ko nhỉ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Củ 03-08-2010 , 04:49 PM
Smod - 2

Điểm: 71,632

Trích:
Nguyên văn bởi Hienduc68 Xem bài viết
Mình đang mang thai tháng thứ 9 rùi mà cũng chưa có sữa non. Ngực vẫn nhỉ như hồi con gái, chỉ nhỉnh hơn chút xiu thui ah. liệu sinh em bé xong bị có bị ít sữa ko nhỉ?
Kích cỡ ngực không ảnh hưởng gì đến lượng sữa nhiều hay ít đâu bạn à và việc có sữa non sớm hay muộn cũng vậy, có thể sau khi sinh vài ngày sữa mới "về".Bạn không phải lo lắng nhé.Khi nào cho bé bú, sữa "về" nhiều tự khắc ngực sẽ căng lên, nhiều người ngực rất to lại ít sữa, còn ngực nhỏ(như ngực bánh giầy) lại rất nhiều sữa là do cấu trúc tuyến sữa bên trong ngực thôi.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU
Hoa_ Eva tặng Bé Thiếp hoa 8/3 Nước hoa 16 Noel_Eva quà 8-3.4 Váy hoa _08

Được cảm ơn 679 lần tại 393 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Chăm sóc Bé > Vấn đề khác của bé > Hỏi đáp - Chia sẻ
Xem Thống Kê Mới sữa non khi nào thì có
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở