Tiêm phòng cho bà mẹ mang thai - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 25-05-2009 , 11:50 AM
Sơ sinh

Điểm: 110
Mặc định Tiêm phòng cho bà mẹ mang thai

Các mẹ ơi! Giúp em với ah .Em mới mang thai lần đầu nên chưa có nhiều kinh nghiệm .Các mẹ cho em hỏi lịch tiêm chủng uốn ván cho phụ nữ có thai vào tháng thứu mấy là hợp lý ạ?Em có tìm hiểu nhưng có tài liệu nói là tháng thứ 6 ,có chỗ lại nói là tháng thứu 7 .Em cũng có thai sắp được 7 tháng rùi nếu tiêm bây giờ có hợp lý ko ah? Các mạ thông thái chỉ giúp em
Em cảm ơn nhìu![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới lb_ngoclinh:
HanhChuc (29-03-2011)
  #2   Ban this user!
Củ 25-05-2009 , 01:39 PM
Mầm non

Điểm: 38,823

Mẹ này ơi, thực ra thì mình cũng kg nhớ rõ nữa nhưng hình như phải chích hai mũi lận đó. Nếu mẹ có thai thì phải đi khám thai hàng tháng chứ phải kg nè, sao kg hỏi bác sĩ cho chắc ăn. Nếu mẹ đến tháng thư bảy thì hình như kg còn kịp tháng thứ 5 hay thứ sáu gì đó là chích xong cả hai mũi đấy. Mình kg nhớ rõ lắm vì mình có bầu cách đây hai năm mấy rồi. chắc ăn nhất là khi nào đi khám thai thì hỏi bác sĩ. HiHi[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của doantrung2503
LG_004 Hoa Mai Eva Merry Christmas_Eva

[SIGPIC][/SIGPIC]
Vẽ hình anh lên cát
Rồi hôn anh một phát
Ôi cuộc đời chua chát
Toàn là đất với cát

Được cảm ơn 27 lần tại 25 bài viết.

Củ 26-05-2009 , 11:02 AM
Smod - 2

Điểm: 71,617

Mình cũng như chị Doantrung đó, lâu rồi không nhớ chính xác là tuần nào nhưng đúng là phải chích 2 mũi.Tuần thứ 22 và 27 thì phải.Tốt nhất là bạn đi khám thai và hỏi BS lịch cụ thể luôn nếu không thì hơi muộn rồi đó.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU
Hoa_ Eva tặng Bé Thiếp hoa 8/3 Nước hoa 16 Noel_Eva quà 8-3.4 Váy hoa _08

Được cảm ơn 679 lần tại 393 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 26-05-2009 , 11:03 AM
Sơ sinh

mình cảm ơn nhé! may quá sáng nay mình đi tiêm vẫn kịp bạn ah .Bác sỹ bảo tháng thứ 7 tiêm một mũi ,tháng thứ 8 một mũi nữa là ok.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Củ 26-05-2009 , 11:16 AM
Smod - 2

Trích:
Nguyên văn bởi lb_ngoclinh Xem bài viết
mình cảm ơn nhé! may quá sáng nay mình đi tiêm vẫn kịp bạn ah .Bác sỹ bảo tháng thứ 7 tiêm một mũi ,tháng thứ 8 một mũi nữa là ok.
Tốt quá, nói chung bầu bí thì có nhiều "thủ tục" ghê lắm, chưa có kinh nghiệm dễ bị bỏ sót mà không biết lắm bạn ạ.Nào là phải nhớ các mốc quan trọng để đi siêu âm, rồi tiêm phòng...Đến tháng thứ 7 như bạn là hầu như phải chuẩn bị xong hầu hết mọi việc rồi:đồ cho em bé, danh sách các thứ mang theo vào viện, rồi đăng ký đẻ, thủ tục khám để nhập viện, thẻ bảo hiểm y tế có chuyển về đúng tuyến chưa, rồi đơn xin nghỉ phép theo chế độ với cơ quan nữa chứ...?Cứ lo dần đi cho yên tâm bạn ạ, đến lúc đau đẻ là cứ thế mà đi thôi, không sợ bị quên cái gì.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU

thay đổi nội dung bởi: MECHIPCU, 26-05-2009 lúc 11:19 AM .

#6   Ban this user!
Củ 26-05-2009 , 01:33 PM
Sơ sinh

Mẹ chipcu ơi! thế khi vào viện cần mang theo những j vậy ah?chị cho em biết với em lên danh sách rùi nhưng cứ sợ thiếu .may quá chị đề cập vấn đề này nên em muốn hỏi chị luôn .Chị giúp em nhé! em cảm ơn chị![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

thay đổi nội dung bởi: MECHIPCU, 27-05-2009 lúc 08:28 AM . Lý do: Thêm dấu tiếng việt

Củ 27-05-2009 , 12:56 PM
Smod - 2

Trích:
Mẹ chipcu ơi! thế khi vào viện cần mang theo những j vậy ah?chị cho em biết với em lên danh sách rùi nhưng cứ sợ thiếu .may quá chị đề cập vấn đề này nên em muốn hỏi chị luôn .Chị giúp em nhé! em cảm ơn chị!
Có 1 vấn đề tuỳ thuộc vào việc bạn dự định sinh tại đâu.Vì có một số BV chuyên khoa về sản họ sẽ không cho dùng áo và tã lót của mình mang đi cho bé, còn nhiều BV vẫn cho dùng đồ mình mang đi bình thường.Lần đầu mình sinh tại BVPS hà nội, không biết trước nên mang rất nhiều đồ của bé đi cuối cùng lại mang về, rất lích kích,nên mình khuyên bạn nên tìm hiểu kĩ BV mà bạn dự định sinh trước đã nhé.Vì thời gian nằm viện ngắn(chỉ khoảng 2 đến 3 ngày nếu sinh thường) nên mang đồ càng gọn gàng càng tốt,theo kinh nghiệm của riêng mình thì những đồ dùng cần thiết bạn mang vào viện khi đi đẻ là:
-Quần áo, tã lót, mũ thóp,bao chân bao tay cho bé(1 bộ lúc ra viện nếu BV bắt dùng đồ của viện, và Khoảng 5 áo +2 mũ+2 bộ bao tay chân+ 10 tã lót vải,xô nếu BV cho phép dùng đồ của mình).Nếu sinh vào mùa lạnh thì phải thay bằng áo ấm(len, bông)
-Khăn choàng quấn bé, khăn voan,ô lúc ra viện.Mùa lạnh thì dùng túi ngủ(loại nỉ hoặc lót bông) quấn bé khi ra viện.
-1 bộ quần áo + mũ cho mẹ mặc lúc ra viện.
-1 hộp sữa non cho trẻ sơ sinh(đề phòng trường hợp sữa mẹ chưa về ngay)
-1 bình sữa loại 0->6 tháng + dụng cụ rửa hoặc tiệt trùng càng tốt.
-1 chai nước(mang theo vào phòng đẻ, sẽ cần dùng đến đấy bạn ạ)
-1 bịch bỉm người lớn cỡ to+1 bịch cỡ vừa(bỉm chứ không phải băng VS đâu nhé) + 2 túi quần giấy dùng 1 lần dùng cho mẹ sau sinh.
-10 khăn sữa
-1 hộp khăn ướt dùng vệ sinh cho bé.
-Túi nilon đen để bỏ quần áo bẩn của bé(nếu dùng đồ của viện, hàng ngày sẽ mang quần áo bẩn đi "nộp" để y tá giặt ấy mà), 2 chậu loại nhỡ(nếu dùng đồ của mình).
-1 gối + chăn cho bé
-Cặp lồng,thìa, phích nước.
-1 cuộn giấy VS.
-1 túi bông y tế tiệt trùng
-1->2 hộp băng rốn.
-Khăn mặt, cốc uống nước cho mẹ.
-Các giấy tờ liên quan đến việc sinh đẻ(hồ sơ nhập viện, các xét nghiệm trước sinh, thẻ bản hiểm)
Tất cả cho gọn vào 1 cái làn.Đến lúc là chỉ việc đi thôi bạn ạ.
Mình sinh thường nên đây chỉ là kinh nghiệm riêng, còn không biết sinh mổ có cần thêm và bớt gì không nhưng về cơ bản thì cũng đều giống nhau cả thôi.Việc chăm sóc sức khoẻ của mẹ và bé thì trong viện phải lo rồi,mình chỉ cần mang theo đồ dùng cá nhân vừa đủ là được.
*Lưu ý: tất cả các đồ dùng (quần áo, tã lót, khăn, chăn...)phải được giặt sạch , bình sữa phải được rửa sạch và luộc kỹ trước khi sắp xếp vào làn mang đi.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU

thay đổi nội dung bởi: MECHIPCU, 27-05-2009 lúc 01:05 PM .

Chúng tôi muốn gửi lời cảm ơn tới MECHIPCU:
241299 (15-09-2009)
  #8   Ban this user!
Củ 29-05-2009 , 04:50 PM
Sơ sinh

Mẹ ChipCu ơi ! Em định sinh ở viên phụ sản chị ah.Hồi em mới có bầu cũng nằm viện phụ sản một tuần nhưng khi ổn định rồi em không đến khám ở đó ,vì do công việc nên toàn khám tư thôi chị ah .Em không biết có cần phải đăng ký đẻ trước không ah?Hồi chị sinh ở viện phụ sản Hà Nội hay là viện phụ sản Trung ương ah?
Ah ,Em cảm ơn chị nhiều về những kinh nghiệm mà chị đã chỉ cho em nhé![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#9   Ban this user!
Củ 30-05-2009 , 06:58 PM
Sơ sinh

Điểm: 21

Trích:
mình cảm ơn nhé! may quá sáng nay mình đi tiêm vẫn kịp bạn ah .Bác sỹ bảo tháng thứ 7 tiêm một mũi ,tháng thứ 8 một mũi nữa là ok.
Vợ mình có bầu mà kg muốn ăn uống gì hết mình kg biết là có thật kg hay vì vợ mình sợ hết tiền nên mới nói vậy các bạn có thấy điều đó là đúng hay kg?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

thay đổi nội dung bởi: doantrung2503, 03-06-2009 lúc 01:22 PM . Lý do: Thêm dấu @@ bạn chú ý nhé

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#10   Ban this user!
Củ 31-05-2009 , 01:20 PM
Tập bò

Điểm: 1,138
Angry mang thai

Trích:
Nguyên văn bởi congtan Xem bài viết
vo minh co bau ma ko muan an gi het minh ko biet l co that hay khong hay bau minh no so het tien nen moi noi nhu vay ban co thay dieu do la dung hay khong
Điều đó là thật đó thường phụ nũ mang thai thì 3 tháng đầu là thời gian nghén mà.Hiện tượng của vợ bạn là đang trong thời gian nghén đấy.Nếu không ăn được gì thì bạn phải mua sữa dành cho bà bầu ấy.Mà bạn post bài thì phải viết có dấu chứ sao lại viết không dấu như vậy.khó đọc lắm[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Mang thai tháng thứ 6
Xem Thống Kê Mới Tiêm phòng cho bà mẹ mang thai
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở